Học lập trình - Tự học hoàn toàn hay học ở Trung tâm trước?

Hồi đó anh không có ai để hỏi cả, nên anh lên mạng coi mấy thông tin tuyển dụng. Thấy người ta tuyển cái gì thì mình học cái đấy. Nhưng như vậy không phù hợp, vì người ta tuyển rất nhiều thứ. Kể cả như bây giờ có kinh nghiệm anh cũng không thể thỏa mãn 1 phần nhỏ các yêu cầu tuyển dụng đó.

Sau đó anh chọn học tốt cái hiện tại, là C và C++. Đồng thời anh thích viết autoplay cho game online nên anh có viết thử. Thông qua đó anh học nhiều hơn. Tức là phải làm thì mình mới nắm và chỉ có làm cái mình thích thì mới làm được.

Trong trường hợp người khác, anh không rõ như thế nào là tốt nhất. Nhưng nếu chỉ cần tốt thôi, thì em học tốt cái hiện tại đang được dạy ở trường. Học thật kỹ những cái cơ bản. Giống như vận động viên vậy, các động tác cơ bản phải chính xác nhất thì mới đạt được thành tích cao nhất. Tìm cơ hội để làm thực, hoặc có thể tham gia giải và giúp đỡ các bạn khác trong việc học lập trình. Đó cũng là một cách làm để học.

5 Likes

Cụ thể hơn đi anh :smiley:

1 Like

Đợi chờ câu trả lời của anh :smiley:

2 Likes

Hiện tại ở Đà Nẵng học phí là 3 triệu/khóa 2 tháng. Ko biết như vậy là đắt hay rẻ nữa

2 Likes

Mình ở Đà Nẵng đâu có học được lớp ở SG

1 Like

Vợ mình đang học tại hellochao.vn cũng khá hiệu quả, học phí khá rẻ: 200k/ 365 ngày. Học online

2 Likes

Về lập trình thì hồi xưa có học sơ về Pascal :D, cho nên cũng hiểu về giải thuật, các thuật toán cơ bản như vòng lặp, gán, thủ tục… Đến các ngôn ngữ C, C#, C+ thì có thêm vài khái niệm mới như con trỏ chẳng hạn, và chủ yếu là ngôn ngữ thể hiện kiểu mới, ngoài ra còn có liên kết CSDL (cái này rất quan trọng để mình viết ứng dụng cho công việc liên quan).
Tuy nhiên, việc tự học sẽ gặp khó khăn khi chạy thử mà gặp lỗi mà mình ko biết cách xử lý, lúc đó sẽ ko biết phải đi tiếp như thế nào, bởi vì dù sao vẫn là ngôn ngữ mới, mà mình thì ko có nhiều thời gian để mò mẫm, thậm chí có thời gian cũng khó có thể mò ra cho hết. Đó mới là mấu chốt của vấn đề nên đi học Trung tâm trước, hay là nên tự học…

1 Like

Chắc cũng ổn :slight_smile: vì bạn đã đi làm đúng không? Vậy học trước một khóa để lấy căn bản.

Để tiết kiệm thời gian thì đi học trung tâm thời gian đầu. Nhưng để nắm được thì mình phải dành nhiều thời gian tự học. Trong lúc tự học có thắc mắc thì nên trao đổi. Hi vọng topic này sẽ giúp được @Phan_Nguyen học lập trình. Có thắc mắc, tạo topic thảo luận nhé :smile:

4 Likes

Ừ đi làm lâu rồi chứ. Chỉ thiếu thời gian thôi @@. Nhưng có lẽ sẽ phải đi học 1 khóa. Thanks mọi người

1 Like

Ngày xưa mình hay vào trang http://luyenthianhvan.org/ tự luyện giải đề thôi.

1 Like

Cái trang @dang_sangi hồi trước Đạt cũng từng lên. Nhưng trang đó có nhiều bài không chính xác về nội dung. Vì họ lấy đề từ nhiều nguồn khác nhau, không đảm bảo được độ chính xác.

Đạt thấy link này giới thiệu sách “Essential Grammar In Use” đáng tin hơn

4 Likes

Phương cách thì có nhiều, mục tiêu thì chỉ có một. Mọi người tự chọn ra cách nào mà hợp với mình miễn làm sao có thể giỏi tiếng Anh càng nhanh thì càng tốt. P/s: Nói chung là dùng mọi thủ đoạn :slight_smile:
Bản thân mình học tiếng Anh hay lập trình thì chủ yếu tập trung vô phân thực hành, còn lý thuyết chỉ học vừa đủ để hiểu thôi.

3 Likes

Nếu bạn có điều kiện thì nên đi học trước, học trước bất kỳ 1 môn nào trên lớp. Trong trường hợp bạn không cố gắng học cẩn thận, nhưng nghe 2 người giảng 1 nội dung sẽ hiểu ra rất nhiều điều, có cơ hội tìm hiểu sâu hơn các bạn cùng học. Đấy là kinh nghiệm của mình. :). Nhưng mình nói lúc nào cũng hay hơn làm, bạn thì sao? :))

2 Likes

Hi Đạt,

Đạt có thể nó rõ ý về việc học C# rồi mà học C thì sẽ khó khăn không? Thanks!

Khi học C#, bạn có nhiều Class để làm việc hơn. Không phải làm việc với pointer và memory allocation.

Trong C# việc xử lý chuỗi, làm giao diện rất dễ. Nhưng trong C tất cả những thứ đó bạn phải tự làm.

4 Likes

Cảm ơn Đạt,

Mình đang làm việc về C# nhưng có vài vấn đề cần dùng đến C nên giờ phải quay lại xem C thế nào. :slight_smile: Vậy là code cực thêm nữa rùi. :frowning:

2 Likes

Vẫn chưa thấy câu trả lời thỏa đáng cho e ạ :slight_smile: Tư học hay học trung tâm ? :smiley:

Học ở trung tâm trước lấy căn bản nếu em không biết gì về lập trình. Sau đó tự học :smile:

2 Likes

mình chẳng có thầy hay trung tâm nào. tất cả đều tự mò cả. :smiley: phần nhiều là do mình cố gắng và hướng mình học ra sao? 1 ngày sau khi đi làm mình tập trung để đọc sách tất cả cái j về cơ bản nếu có thể đều đọc cả. sách thì đầy trên mạng. mình mất 1 tháng chỉ để đọc mà k làm quen vs ngôn ngữ nào. sau 1 tháng mình bắt đầu làm quen với các câu lệnh qua video lập trình của ng khác. tìm bài tập và giải quyết. Lưu ý mình chưa bjo copy code để chạy thử cả khi mới bắt đầu. bởi việc bắt đầu sẽ định hướng cho bạn ý chí kiên định và thúc đẩy bộ não hoặt động. Việc mình học đc là thảo luận các vấn đề mình không giải quyết được. Một bài tập mình sẽ phân tích và chia nhỏ ra. cứ nghĩ nó như công việc thường ngày của bạn. Sau đó bạn thử làm theo cách bạn nghĩ nếu bạn không biết bạn có thể hỏi mọi người. Trong khi bạn thắc mắc bạn sẽ nhận thấy mình nhận biết rất ít. Ví dụ : Bạn muốn giải bài toán tính tuổi của bạn.
Đầu tiên trong đầu bạn nghĩ tuổi tính bằng cách lấy năm hiện tại trừ đi năm bạn sinh hoặc bạn lấy năm sinh của bạn và cộng thêm cho tới khi bằng năm hiện tại.
Hướng giải đầu tiên bạn chỉ cần lấy 2014 hiện tại trừ cho năm sinh của bạn.
Hướng thứ 2 bạn sẽ tạo 1 vòng lặp để tính tuổi của bạn
Nếu như bạn chưa biết đến vòng lặp bạn sẽ k làm đc với cách thứ 2. Trong khi bạn giải có thể bạn dùng hàm xuất ra màn hình hay một hàm nào đó sai hoặc là nó có 2 cách sử dụng mà bạn chỉ biết một. Khi đó mình đảm bảo bạn sẽ tìm 1 tài liệu trên mạng hay sách hoặc 1 nguồn nào để có thể hiểu về hàm đó. Vậy ở trung tâm hay là ở trường có đáp ứng hết hay không? câu trả lời là chẳng thể đâu. Kiến thức là 1 sự tích luỹ vô giá vì thế đừng vội hãy từ từ. Bạn muốn học gì hãy yêu thích nó sau đó bắt tay vào học và làm. Mình nghĩ nó sẽ không phụ mình. Thân :smiley:

5 Likes

a có trang nào về tài liệu hay sách share cho ae hậu nhân với

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?