Học lập trình - Tự học hoàn toàn hay học ở Trung tâm trước?

@ltd trả lời bạn Hoàng sao anh ? em chẳng có thầy hay trường nhưng em tìm đc hệ thống là bắt đầu từ cái căn bản và từ căn bản nó cứ phát sinh thêm ra. thầy vs trường của em là các clip và tài liệu từ mạng. tài liệu thì khá nhiều . bản thân em đọc của 3 4ng viết . :smile: nên giờ nói khuyên bạn ấy hay chỉ em chẳng biết nói sao cho nó dễ anh

1 Like

@ltd E đề nghị mở cuộc giao lưu offline trao đổi, thảo luận,định hướng nghề nghiệp,phương pháp học,xây dựng diễn đàn…a ơi. E mới học lập trình 2 tháng thôi nhưng đang hưng phấn,kích thích lắm :smile:

3 Likes

a Đạt ở bên singapore làm việc > mình thì ngoài bắc chịu chứ cách 1 2 tỉnh sẽ đi ngay :smile:

Cố gắng giữ sự hưng phấn ấy nhá :blush:

1 Like

Diễn đàn mình cũng là một nguồn tốt để học đấy em, anh thấy @Honey_moon học ở mình có hơn 1 tháng mà khá hơn rất nhiều đấy :+1:

1 Like

ý anh nói là khoản :trollface: chứ gì. Cứ định hướng và đưa ra quyết tâm thì múc thôi. cứ làm thôi. khó thì có các sư huynh tài liệu trên mạng. chỉ sợ ko có time với sức để học đấy thôi

Hồi xưa (2009) mình cũng học một khóa asp.net ở Nhất Nghệ lấy căn bản trước rồi sau này thì tự học hoàn toàn, vì xưa mới tiếp xúc lập trình nên khá là ngu. Cái kinh nghiệm quan trọng nhất mình rút ra được là khi học xong về nhà phải dành 2-3h ngồi gõ lại và nắm bắt tại sao nó chạy như vậy, một là để thuộc code, 2 là để khi xảy ra lỗi, nhất là lỗi logic thì có thể giải quyết được.

5 Likes

Đã đăng ký ở Trung tâm NIIT tại Đà Nẵng. Học phí 3tr, đăng ký sớm giảm 20%, đem laptop theo học giảm 10% nữa, còn lại 2,1tr :slight_smile:

1 Like

Chúc mừng @Phan_Nguyen nhé, khởi đầu mới nhiều thành công!

Nhớ quảng cáo diễn đàn cho các đồng môn bên NIIT với nhé =))

1 Like

@Phan_Nguyen em cũng ngoại đạo (học xã hội nhân văn), vừa hứng thú viết văn vừa thích lập trình. Em cũng có mày mò tự học trên mạng, nhưng rồi cũng tìm và đăng ký 1 khóa học cơ bản ở hoctudau.com để tìm hiểu cách thức học rồi mới tiếp tục. Giờ biết đến daynhauhoc.com, đây là nơi rất tốt để tự học. Quan trọng nhất khi tự học không phải là cô đơn, thiếu tài liệu, thiếu kiến thức kỹ năng… mà là thiếu một cộng đồng cùng nhau phát triển. Nhất định làm được, nếu mọi người đều rộng mở sẻ chia.
Chúc anh gặp nhiều thuận lợi! :smile:

7 Likes

@Phan_Nguyen: Học tiếng Anh online có vô khối trang, nhưng vì thích (hợp) xem video hơn nên em hay tìm các bài học qua video. Xin gửi chị nhà link trang này em thấy rất hay www.engvid.com, là một trang với các giáo viên bản địa dạy tiếng Anh qua video trên Youtube, miễn phí. Vẫn có nhiều trang web miễn phí nhưng vẫn rất bổ ích. Như trang DNH cũng vậy nhỉ :smiley: Anh có thể test và nếu okie thì giới thiệu cho chị nhà nhé! :blush:

2 Likes

Thanks @mathanhcong nhé

học lập trình cũng giống như bạn xây 1 ngôi nhà vậy, ban
đầu thì trước mặt bạn chẳng có gì ngoài 1 bãi công trường ngổn ngang,
bừa bộn lộn xộn, nhưng dần dần mọi thứ trở nên có hình hài, rồi hoàn
chỉnh và cuối cùng là bạn có 1 ngôi nhà mơ ước

một ngôi nhà muốn xây nhanh cách mấy cũng phải chờ xi măng khô chứ
không thể búng tay 1 cái là xong được, tương tự, bạn học cũng phải từ
từ, tùy theo khả năng tiếp thu của bạn nhanh hay chậm chứ không phải học
càng nhiều càng tốt được, quan trọng là bạn cần phải kiên nhẫn, đừng
nóng vội và cũng đừng bỏ cuộc, chúc bạn thành công

à, có cái này nói luôn, tui có 2 thằng bạn học kinh tế nhưng lại làm
về lập trình, 1 người nữa học quản trị kinh doanh hiện đang làm testing
bên logigear, 1 thằng nữa học điện tử gì đó thì làm game tester bên gnt,
nói chung là dân ngoại đạo như bạn không hiếm

3 Likes

Mình đang muốn học t.a online. Mà trên mạng thì nhiều nguồn quá đâm ra hơi bị bấn loạn. Bạn chỉ cho mình vài nguồn để tham khảo được ko ?

Duolingo là hay nhất, có cả ứng dụng trên di động đấy bạn ạ.

Anh @ltd và mọi người,Mình thấy học trên các tutorial trên các trang web nước ngoài cũng rất hay…Người ta giải thích chi tiết,rõ ràng mọi thứ…Bây giờ các tài liêu như vậy rất nhiều trên mạng,đủ thứ hêt…không biết nó có hay hơn khi đi hoc trung tâm vừa tôn kém ,tốn thời gian.

1 Like

Mình đã học xong 1 khóa ở trung tâm. Rút ra nhận xét là nên đi học ở trung tâm trước cho khỏe người và để tiếp cận nhanh hơn.

2 Likes

Các anh chị có gợi ý trung tâm nào ở Hà Nội ko ạ Tự học thì quá nhiều kiến thức em không biết bắt đầu từ đâu nữa

Thớt nên học C# khỏi cần chần chừ.
Học tại nhà không cần vào trung tâm đâu. Nó là cái mà thớt đang cần.

1 Like

Mới bắt đầu học, chưa có kinh nghiệm thì nên học python trước hay C trước vậy

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?