Học khoa học máy tính thì ra làm gì? Nên chọn khoa học máy tính hay công nghệ phần mềm?

Bọn em năm nay phân ngành :slight_smile: em đang phân vân học khoa học máy tính hay công nghệ phần mềm :slight_smile: mọi người cho em hỏi nên chọn ngành nào. Thấy thầy giáo bảo là chọn học cái gì khó làm gốc vì khi đi làm không còn được nhiên cứu những cái khó nữa :slight_smile: với lại KHMT là cái bản chất :slight_smile: công nghệ sau này thay đổi liên tục :slight_smile: ngôn ngữ lập trình chỉ là cái công cụ :slight_smile: Văn e viết hơi lủng củng :slight_smile: Mọi người cho em lời khuyên và cơ hội việc làm hiện nay của 2 ngành này được k ạ :slight_smile:

1 Like

Bạn thấy cái nào hợp với mình thì đi thôi. Theo mình thì nên đi theo công nghệ phần mềm :slight_smile:

chọn học cái gì khó làm gốc

Thầy bạn nói đúng (đối với những bạn có lòng đam mê).

đi làm không còn được nhiên cứu những cái khó nữa

Thầy bạn nói chưa đúng.

Để thành công thì việc chọn ngành học chỉ là yếu tố khởi đầu và chiếm % không lớn (đặc biệt tại VN) vậy nên cứ tự tin bắt đầu cuộc hành trình của bạn bằng việc học Khoa Học Máy Tính vì giai đoạn đi học kiến thức khoa học nền tảng là cực kì quan trọng, đi làm nhiều năm nhìn lại bạn sẽ thấy.

p/s: Một lời khuyên hoàn toàn chủ quan :smile:

mình cũng không biết cái nào hợp với mình nữa :slight_smile: nhưng hôm hướng nghiệp thầy có giới thiệu vào KHMT học mấy lĩnh vực đang hot hiện nay là big data với machine learn nên cũng ham à :slight_smile:

cám ơn lời khuyên của bạn :slight_smile: chắc bạn đi làm rùi à :smile:
mà không biết tuổi của bạn (anh) nên không biết xưng hô thế nào nên mong bạn thông cảm :slight_smile:

Uhm. Tùy bạn thôi :slight_smile:

oh xưng bạn cũng không sao, hình thức không quan trọng lắm ^^

ra sửa máy tính chẳng hạn

theo lập trình game thì sao anh :3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?