Học CNTT cho người trái ngành

Chào cả nhà, mình tốt nghiệp đh XD nhưng sau một thời gian đi làm cảm thấy không thực sự hạnh phúc với nghề này, và cũng cảm thấy không hợp với nghề này. Trong khi mình vẫn luôn có một ấp ủ với CNTT và đặc biệt thích thú với ngành này và mình muốn bắt đầu lại với nó. Vì thế mình mong các bạn có thể giúp đỡ và tư vấn mình vấn đề sau:

Nên học ở trung tâm nào? Mình có thể học full-time tuy nhiên học dàn trải vài năm cùng với vấn đề tài chính thì mình cũng hơi ái ngại một chút và đang quan tâm tới khóa học tại trung tâm CodeGym nên ai có thông tin gì share mình với.

Mình xin cám ơn.

Học không chỉ thích là đủ bạn ơi , bạn nên có quyết tâm chứ lúc gặp khó trong cntt bạn nản thì cũng chịu , kẻo lúc đó bạn lại đổi ngành , bạn thử trải nghiệm thêm về ngành XD một chút biết đâu tìm được niềm vui , công nghệ nó thay đổi bạn không học liên tục thì bị đào thải ngay đó cũng là động lực và áp lực của ngành cntt .(Nếu bạn hay coi utube thấy mấy anh hacker màn hình xanh đỏ thì khuyên bạn là không nên)

1 Like

mình cũng ở ngành khác sang cntt và đang làm cntt. bạn muốn sang không? Dám đánh đổi những thứ đang có ko? Chấp nhận mạo hiểm ko? bạn nên quyết tâm dành toàn bộ công sức mình cào việc đó. cứ nhàng nhàng cho vui thì kết quả chỉ cho vui. mình cũng có biết qua mô hình codegym, thấy khá hay bạn cũng có thể thử. mình thấy việc gì bạn cố gắng nỗ lực 3-6 tháng sẽ đem lại kết quả đáng kể

mình cũng trái ngành đây, mình học làm web ngôn ngữ PHP, hiện tại mình đang apply xin việc, tiếc là chưa ai gọi phỏng vấn hết T_T

mình không dám khuyên gì nhiều, chỉ vài lời sau: cân nhắc thật kỹ, tìm 1 mentor thật sự tốt để đề ra hướng đi cho bạn, quyết tâm 1 đi không trở lại !!!

Chúc bạn thành công.

2 Likes

bạn nên tìm nguyên nhân tại sao chưa xin được việc? vd: kiến thức, trình độ chưa đủ để đi làm thì cần cách bổ xung, hoặc xin đi thưc tập trước cũng được. bao giờ đủ tự tin thì lại xin việc tiếp

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?