Học cấu trúc dữ liệu và giải thuật rất mất thời gian?

Vâng đúng như tiêu đề nghĩa đen bài viết. Gần đây mình có tìm hiểu về cấu trúc dữ liệu và giải thuật. Quả thực nó hơi mất thời gian?? Một bài toán phải nghiên cứu đến vài tiếng để hoàn thành, có những bài khoai thì đến nguyên ngày…)) Quả thực nó rất hay… nhưng mất thời gian quá. Còn quá trình trải nhiệm học cấu trúc dữ liệu và giải thuật của các bác thế nào. Chia sẻ nhá

2 Likes

Cái gì cũng phải từ từ, giục tốc bất đạt mà

1 Like

mất nguyên ngày còn ít đấy.
Có bài mình phải suy nghĩ nguyên tuần đây này :smile:

tuy mất thời gian nhưng kết quả sẽ hơn những gì mình tưởng ~~

2 Likes

Ngô Bảo Châu mất hơn 15 năm để có thể chứng minh được “bổ đề cơ bản” (cho trường hợp tổng quát) đấy bạn. Vài tiếng cho một giải thuật là tốc độ của ánh sáng rồi.

6 Likes

Mấy bài đơn giản thôi bác ơi… ko biết gặp bài phức tạp chắc vài tuần mất :frowning:

cái của bạn ấy chỉ là học và áp dụng lại có sẵn thôi, chứ không phải đi làm ra cái mới đâu =))

1 Like

Không mất thời gian đâu bạn. Khi bạn học giải thuật thì bạn sẽ rèn luyện được cho bạn tư duy logic. Không có môn nào tự nhiên sinh ra không cho mất công đâu. Không bổ bề ngang cũng bổ bề dọc

1 Like

theo ý kiến cá nhân
về cấu trúc dữ liệu thì mình thấy đơn giản , chỉ là học rồi ứng dụng
còn về giải thuật
vì những giải thuật cơ bản như tìm kiếm, sắp xếp.v.v.v.thì không nói đến
nhưng những giải thuật kinh điển như
đệ quy
quay lui vét cạn
nhánh cận
chia để trị
tham lam
quy hoạch động

thì mình nghĩ nên nghiền ngẫm >= 1 tuần trở lên
qua trình đi qua các giai đoạn
biết - > hiểu - > áp dụng -> vận dụng ( áp dụng != vận dụng) -> có thể nói, giải thích, cho người khác hiểu -> cao hơn nữa là dựa vào đó đưa ra giải pháp tối ưu, hoặc sáng tạo ra giải thuật mới

thời gian nghiền ngẫm giải thuật càng lâu, càng tỉ mỉ, thì càng thấy có cái hay, còn học để cho biết, hoặc học cho đạt tiến độ kế hoạch học thì nhiều khi chỉ đạt đến mức biết -> hiểu - > áp dụng, còn vận dụng và giải thích thì khá là hạn chế

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?