Hệ điều hành nào tốt cho việc lập trình?

Hiện tại mình đang muốn tìm kiếm hệ điều hành tối ưu cho việc lập trình, các bạn hay đàn anh đi trước, cho lời gợi ý. Cảm ơn nhiều ạ, Chủ yếu mình đang lập trình C/C++ và một vài về java

Bạn lập trình cho hệ điều hành nào?
C/C++ thì cứ Windows mà chơi

Lập trình android làm trên linux có tốt hơn trên windows không ạ, em dùng Android Studio trên windows mà thấy chạy rất chậm (so với Visual Studio khi làm C#)

HĐH nào cũng vậy thôi bạn ơi. Quan trọng là bạn lập trình được cái j chứ HĐH cũng không quan trọng lắm. Nếu chưa biết dùng linux thì tốt nhất nên dùng win, khỏi mắc công khi chạy không được báo lỗi tùm lum lại thêm phiền, dùng win cài Dev C mà chiến thôi =)), còn linux thì nên dùng Geany dể sử dụng mà biên dịch nhanh nữa.Ý kiến cá nhân thôi. :v

1 Like

máy chậm mà đổ lỗi cho HĐH sao :joy:

1 Like

Cũng không hẳn chắc là không biết sử dụng, máy mình cấu hình cũng gọi là khủng mà còn chạy cà giật nữa :3

Lập trình thì xài Windows ngon hơn vì nó hỗ trợ IDE, text editor với nhiều chức năng chạy sướng… nhưng mà Linux là môi trường tốt để cấu hình và test sản phẩm…

mình chỉ thấy vậy qua quá trình làm việc của bản thân :smile:

HI man

Nếu bạn lập trình cho các sản phẩm của Microsoft(C++) thì dùng Windows, nếu lập trình java chẳn hạn socket network hay android khuyên dùng Linux. Hoặc lâph trình mà chuyên về console thì nên dùng Linux

Bạn nên tập sài Linux nếu muốn làm việc với mã nguồn mở , và khi đi xin việc các công ty họ sẽ cho bạn 1 điểm cộng về vâns đề đó, chỉ là ý kiến cá nhân của tôi

1 Like

OS X là ổn nhất :)…

4 Likes

vấn đề này mình biết, mà cũng đang lập trình android thì ubuntu lại hỗ trợ rất tốt.

mình thì đang hai thằng này, mỗi khổ cái laptop mình lại không dual boot hai thằng này mới gây ức chế chứ :sob:

OS X em cũng thích đấy anh, nhưng mỗi khổ em sinh viên nghèo, không sắm nỗi macbook a à. em cũng thử hackintosh rồi, mà khi code switft cho IOS nó build lâu lắm, hoặc chỉnh sửa mấy file kia, nhiều khi nó treo cả máy :sweat_smile:

Các diễn đàn cũng hướng dẫn đầy đủ về vấn đề dual boot rồi còn gì bạn. Cũng không khó lắm chịu khó nghiên cứu chút. Mình cũng đang dual boot đây tại đang học SQL SV nên phải cài win không thì chỉ dùng Linux thôi.

sony vaio nó được MS mua nên cái cơ chế Secure boot khóa rồi bạn, khong chỉnh được cái fastboot và chỉnh luôn cả grub2, mình mò mẫm hơn 1 tháng vấn đề này mà vẫn không được nên mới ức chế đây, chuyển về MBR legacy thì cài ubuntu thì xác định là cũng xài được một ubuntu hoặc mỗi windows thôi :sob:

@Khanh_MInh bạn cố gắng edit lại bài cũ nhé. Đưng trả lời nhiều lần quá khó theo dõi.
Bạn cứ để UEFI boot thôi. Tất Secure boot, rồi tạo 1 cái usb cài đặt Ubuntu the UEFI bỏ vào là cài

OS X dùng rất tuyệt vời :D. Mua 1 con mấy cấu hình ổn ổn tí rồi hackintosh, tốt nhất là ram 8gb.

1 Like

@crossover đã thử nhưng rất tiếc máy dùng Intel Wireless card nên đành ngậm ngùi dùng Windows + Ubuntu để có wifi

1 Like

ráng cái secure boot thôi mới được

Còn đang học thì phải chịu vậy thôi, khi đi làm thì nên chọn cái nào mà mình dùng thoả mái nhất

tớ học java nên xài Ubuntu. hi.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?