Hệ điều hành nào tốt cho việc lập trình?

Đại gia detected :smiley:

@Khanh_Minh nếu thích thì có thể dùng Ubuntu. Còn không Windows cũng rất tốt, không có vấn đề gì với lập trình đâu.

Tại sao vậy bác.
Cho em hỏi trong này có bác nào lập trình nhúng không ạ

Vì nếu đã test được trên linux thì nó chạy được nhiều nền tảng khác đó bạn

sai. mỗi nền tảng là riêng biệt

1 Like

thông cảm, em mới vô lập trình chưa bao lâu anh, nhưng thấy cái makeC gì đó, thì nó tuỳ biến cao thì phải.

Continuing the discussion from Hệ điều hành nào tốt cho việc lập trình?:

Cũng thử qua ubuntu, linux min các distro khác, mà laptop cũng khó dual boot giữa linux với windows, nên hiện tại mình quay lại với windows. Vì linux thì nó xài nhẹ nhàng hơn, nhưng hỗ trợ chưa nhiều lắm

1 Like

Sao bạn lại move topic qua đây?
Mình thì bây giờ dùng ubuntu là chính. Windows chỉ dùng những cái ubuntu ko có

1 Like

à xin lỗi mình bấm nhầm, ubuntu thì lập trình C/C++ biên dịch hơi rắc rối. mà bạn dùng ubuntu để lập trình ngôn ngữ nào???

2 Likes

Mình lập trình PHP, giao tiếp với vps, server qua ssh thì dùng ubuntu dễ dàng hơn. Windows không có Unix shell. Trước cũng hastonish nhưng mà thiếu driver tùm lum về với đội ubuntu

Hiện giờ mình sài Windows và sử dụng hometead để lập trình PHP cũng ổn. Cơ mà Windows 8.1 và Ubuntu Dual Boot cũng tương đối dễ mà :smiley: tắt cái fastboot của Windows 8.1 là Ok

Dùng máy ảo cũng được vậy @Khanh_Minh

2 Likes

homestead vậy là Laravel à :slight_smile:
Trên Ubuntu thì homestead nó mới ổn, còn windows thì tốc độ rùa bò (do giao thức nfs của Windows không được hỗ trợ hoàn toàn)

1 Like

nhưng mà máy mình xài thì sony vaio, nó khóa luôn rồi bạn ạ, mình xài boot UEFI thì nó không dual boot mà vô thẳng windows luôn, mặc dù mình chỉnh grub2 cũng vậy thậm chí bị lỗi, nên mình chỉ xài được mỗi windows, mặc dù cũng thích xài ubuntu.

nhiều cái bên ubuntu hỗ trợ rất mượt, nhưng mà cũng có vài thứ thì windows lại mượt phải chi mình đồng bộ boot dual được 2 hệ điều hành thì tốt quá :persevere:

1 Like

Cài dualboot đơn giản mà. mở secure boot ra. mấy cái tut trên mạng hướng dẫn rất cụ thể. cài 1 cài là vào ubuntu sử dụng ngay

sony vaio nó khóa luôn phần này trong bios @thangngoc89 luôn bạn à, mình mò rồi nhưng mãi không được. Sony nó của MS nên chơi bá đạo lắm :cry:

1 Like

Ai nói thế ? Cài dual boot nhiều lap Sony rồi mà

http://ubuntuforums.org/showthread.php?t=2227580

còn bản quyền, cái này mình đọc rồi, phá vào nó không cho bảo hành @@ @thangngoc89

Bản quyền nếu sợ mất bạn backup lại key. Trên mạng rất nhiều tut hướng dẫn backup. Cất nó vào nơi an toàn là được. Còn bảo hành thì không liên quan. Vì nếu hư phần cứng Sony phải xử lí cho mình. Phần mềm thì mình tự chịu trách nhiệm là OK. Dân chơi ko sợ mưa rồi :smiley:

à không mở được cái secure boot để disable bạn à, laptop sony mới nó khóa không cho can thiệp luôn bạn à :cry:

topic bây giờ off-topic rồi. Thử đi. đọc, search nhiều vào. bạn đang giữ laptop trên tay mà. nếu muốn thì okie hết. vào BIOS vaio thì bấm F2

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?