From ubuntu to mac os

Mình hiện tại đang sử dụng Ubuntu cho việc code php và js, hiện tại mình có 1 chút việc liên quan tới app ios do vậy mình có mua 1 con macbook pro. Mình mới dùng đc khoảng 4-5 ngày nhưng phải nói là trải nghiệm trên mac os thật là sợ vkl, mình thấy mac os thật là retarded (dành cho việc dev).
Vì là mua mac tốn tiền vkl nên mình cũng chuyển dần công việc sang con máy này. Trên ubuntu mình thường dùng workspace vì làm nhiều con 1 lúc, nói chung là vô cùng ok. Nghe nói mac os có mission control gì đó, dùng thử, ôi mẹ ơi, thảm hoạ vkl =))

misshit control

• list workspace thì hàng ngang, mình dùng 4 cái kéo chết mẹ luôn :v:
  • animation thì chậm, tắt đi thì ko thấy đâu, xong ko biết mình đang ở desktop nào luôn
  • ấn cmd + tab thì nó hiện mẹ nó hết toàn bộ các app đang bật ở tất cả các workspace chứ ko phải ở current only @@, ấn f3 thì lại phải chạm vào chuôt để chọn app, hiện thế này thì bố mày chia làm gì.

#alt tab

• Mình có cảm giác nó delay hơn ubuntu,

#dock

• Mình có 2 cái phpstorm mà click vào méo biết chuyển qua lại 2 cái như nào nữa, mãi về sau mới biết là cmd + ~

google chrome

• phần này ko biết có phải do mac os hay google nữa
  • mình loay hoay 1 lúc ko biết làm sao để bật thêm 1 cái instance của google chrome, ấm cmd + space type google chrome thì nó lại quay về cái đang bật, nói chung lại phải dùng chuột kéo hoặc mở thêm -> tù vcc
  • inspect element thì quỳ luôn, 1 tay cầm chuột hover vào element, right click + n (ubuntu) -> méo ra cái element mình cần xem, nói chung là vô cùng chậm, ko có các hotkey kết hợp với context menu. Nhân tiện cái này cũng nói thêm phpstorm, cũng thiếu rất nhiều hotkey của contẽxt menu, toàn phải right click xong di xuống ->mỏi tay vl

#terminal

• Ko có phím tắt cho terminal, haiz, mày mò trên mạng mãi mới làm dc
  • Ko biết cách open terminal in current folder @@
  • Copy paste có vẻ ngon hơn ubuntu
  • Lưu lại dc ssh connection -> cái này ngon nè
  • Session của terminal trên mac ko bị dis khi mà idle như ubuntu -> tuyệt
    Mình nghĩ còn nhiều cái ngu si của mac os nữa so vơis ubuntu, có dịp mình sẽ update bài viết này :smiley:

Tuy nhiên thì mac rất đẹp, có nhiều app, ubuntu ko thể so sánh phần này.
Mac thì ko cần tắt, đi làm về gập mẹ lại, về lại mở lên -> thích vl vì ko phải bật lại 1 đống thứ

Trên đây chỉ là trải nghiệm sau vài ngày dùng mac, có thể 1 số cái mình ko biết, nếu vậy mong các bạn chỉ cho mình, chưs mình thấy làm việc bằng macos chậm quá và ux của nó ngu nữa :v, chắc ko dùng app nữa mình cài mẹ ubuntu lên :v, ko biết có sao ko :smiley:

1 Like

Vãi. Em đang định mua mac :smile:

Chuột phải folder, chọn services=>open terminal nhé :joy:

Trước cũng thích MAC mà giờ thôi rồi. Căn bản trải nghiệm linux khá thoải mái, support cho việc dev đầy đủ, ghét cái là office như shit

Nhấn Ctrl + điều hướng trái phải chuyển desktop mình thấy mượt mà

Nó chậm như rùa mà :v Bạn code khoảng 3-4 project 1 lúc mới thấy nó vô dụng

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?