Find the Largest Cube formed by deleting minimum number of digits from a number

Bài này em có làm mà WA mà không biết sai ở đâu mong mọi người chỉ giúp em lỗi sai với ạ. Em cám ơn ạ

Bạn vui lòng đăng code lên đây dưới dạng chữ, không chụp hình. Xem hướng dẫn ở đây:

2 Likes
#include <bits/stdc++.h>
using namespace std;
using ll = long long;

ll ans;

void eraseFunction(string s)
{
	unordered_set<string> visited;
	queue<string> q;
	q.push(s);
	visited.insert(s);
	while(!q.empty())
	{
		string x = q.front(); 
		q.pop();
		if(x.empty()) continue;
		ll tmp = cbrt(stoll(x));
		if(tmp * tmp * tmp == stoll(x))
		{
			ans = max(ans, stoll(x));
		}
		string str;
		for(int i = 0; i < x.size(); i++)
		{
			str = x.substr(0, i) + x.substr(i + 1);
			if(visited.find(str) == visited.end() && str.size() > 0)
			{
				q.push(str);
				visited.insert(str);
			}
		}
	}
}

int main()
{
	int t; cin >> t;
	while(t--)
	{
		string s; cin >> s;
		ans = LLONG_MIN;
		eraseFunction(s);
		if(ans == LLONG_MIN) cout << "-1" << endl;
		else cout << ans << endl;
	}
}

Dạ vâng em cám ơn ạ. Em có up lại ở dưới rồi ạ

lỗi là ở đây nè, cbrt(long long) đồng nghĩa với cbrt(double), thì kiểu long long được cast ngầm định thành kiểu double, mà kiểu double chỉ chính xác tới 54 bit, trong khi kiểu long long có tới 63 bit, nên sẽ mất 9 bit đi, ko còn chính xác nữa.

có thể xài std::cbrtl(long double), cast stoll(x) thành long double xem nó có chính xác hơn ko, nếu vẫn ko chính xác thì phải tìm cách khác kiểm tra xem 1 số có phải số lập phương. Hình như cbrt ko bảo đảm chính xác tuyệt đối thì phải, long double cũng ko bảo đảm có độ chính xác nhiều hơn 54 bit, tìm cách khác ktra long long lập phương thôi :weary:

edit: ngạc nhiên là long long d = std::cbrtl(static_cast<long double>(n)); lại đúng hết :astonished:

3 Likes

Em vẫn không hiểu lắm. Ví dụ độ chính xác chênh lệnh, nhưng mà em lấy int của cbrt chứ không phải double để nhân r check. Vì căn bậc 3 của 1 số lập phương là 1 số nguyên. Nếu không thì em nghĩ ví dụ 1 số mà có số thập phân mà nhân lên thì nó đã bị lệch so với số lập phương em cần xét. Ví dụ cbrt(9) = 2. Mà khi 2* 2 * 2 = 8 chứ nó không thể = 9 được nên em vẫn không biết em sai cụ thể test nào. Anh vẫn có thể chỉ ra giúp em 1 số mà hàm đó sai dc ko ạ

à em hiểu r ạ. Em cám ơn a ạ

em chạy thử long long i = 1 tới 1000000, lấy long long n = i * i * i rồi lấy cbrt(n) đem so với i là thấy mà, nhiều lắm

nhưng mà j = cbrt(n) với i chênh lệch có 1 đơn vị à, thế thì kiểm tra j*j*j hoặc (j+1)(j+1)(j+1) với n là được, nếu cái long double kia vẫn ko chính xác

edit: ngạc nhiên là mingw gcc cbrt(double) ra kết quả đúng hết, còn gcc trên linux thì có thể cho kết quả sai số 1 đơn vị :astonished:

3 Likes

Dạ em hiểu r ạ em cám ơn a nhiều. Em sửa long double như ở trên là AC rùi ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?