Định hướng cho việc học CNTT ở trường ĐH không chuyên

Hello MaBu :smile:

Em có thể hỏi ở diễn đàn mình nếu em không chắc là mình đi đúng hướng hay không.

Anh nghĩ không cần thiết, mình lớn rồi chứ có phải học trò mẫu giáo đâu mà cần phải có người kèm cặp.

Học bằng thực hành, học nhóm, tạo nhóm làm sản phẩm thì tốt. Nhưng đi học thêm, là sai.

Cố gắng, đã thi được rồi thì phải ráng ra được trường có bằng.

5 Likes

Dạ em cám ơn a. Em đã hiểu cần phải làm gì. :smiley:

1 Like

Làm gì thì làm chứ nợ môn nhiều quá là hơi mệt uk nghen.

1 Like

CNTT lấy điểm thấp muk sao vừa rồi không thi vào vậy. Muk CNTT được cái label thôi bạn ơi. Mình đang học nek, chỉ được cái là cho đề khó để sinh viên rớt nhiều thôi.

Cứ dành thời gian để học thôi :smile: cảm thấy mình bận rộn, thức khuya thức hôm là ổn… đúng chuẩn sv CNTT
Sợ lang mang thì cứ học ở DNH nè… cuối cùng cũng tìm ra chân lý thôi

4 Likes

Không biết vào chuyên ngành thế nào chứ giờ mấy ông thấy dạy dở quá :((

Ặc ặc, thầy dạy gì mà dở? Anh nghĩ hầu hết các thầy cô đều dạy tốt, có thể kiến thức mới chăng?

2 Likes

Em đang học Mạch điện tử anh ạ, thầy ra lớp ngồi đọc sờ lai rồi về, vẫn biết là sinh viên phải tự nghiên cứu nhưng mà tâm lý là thấy thế bảo “Thầy dạy dở” …:slight_smile:

Đành chấp nhận vận, mình cố gắng đọc từ sách hoặc slide nhé. Có thời gian anh sẽ làm thêm một series về cách đọc sách.

6 Likes

ok anh, e đang cố gắng thi môn này qua để tập trung vào cày cuốc tiếp :smile:

@MaBu:

1. Khi bạn đã tốt nghiệp đi làm, chẳng ai còn quan tâm bạn đã từng học ĐH nào ( cũng giống như bạn đã tốt nghiệp đh, chả còn ai quan tâm hồi đó bạn thi đh bao nhiêu, điểm tốt nghiệp loại gì, học trường c3 chuyên, lớp chọn nào v…v… ) Cái mà họ quan tâm là bạn từng làm ở đâu, và trình độ bạn như thế nào.

2. 1 trong những phương pháp học là chấp nhận fail ( việc đi lạc của bạn ), khi bạn fail là lúc bạn sẽ học được nhiều và ghi nhớ lâu hơn. Con đường của bạn là do tự bạn quyết định, chắc gì những con đường người khác chỉ bạn là tốt cho bạn nhất :smile:

3. Có một số bạn em thì có điều kiện đi học thêm Kỹ Thuật Lập Trình bên ngoài, người ta học theo giáo trình, thứ tự không đi lan man những cái không thực sự cần thiết.

Lời khuyên cuối cùng dành cho em là cái đầu tiên em cần học là “Tự học”, tiếp theo là tiếng Anh, em sẽ tiến được xa hơn trong ngành.

7 Likes

cám ơn anh nhìu :smiley: có mấy a DNH an ủi thấy phấn chấn trở lại

2 Likes

cho e hỏi a học ngành CNTT ở DH Sp thấy ổn ko ạ

1 Like

h sao rồi anh, ở DH Sp thấy ổn ko anh???

Xin chào các bạn,
Mình là OP của topic này, sau 4 năm mình học đại học và hiện giờ đang đi làm Java Dev được 1 năm. Bây giờ mình quay lại topic này và đọc lại những lời khuyên của các anh thì quả thật không sai 1 tí tẹo nào. Bản thân mình cảm thấy việc học trong trường nào chỉ quyết định 10% trong con đường sự nghiệp của mình, 90% còn lại là nỗ lực của bản thân. Bởi nên bạn đừng quá lo lắng khi mình ko đậu vào trường tốt. Trong tgian còn ngồi trên ghế nhà trường phần lớn mình tự học trên internet, tài liệu không bao giờ thiếu, đồng thời đi học đầy đủ để nghe những kinh nghiệm quý giá của thầy cô, bạn bè. Trong ĐHSP thật sự có nhiều anh/chị/bạn rất rất giỏi và mình cảm thấy rất ngưỡng mộ và có nhiều thứ để mình học hỏi. Thầy cô trong Khoa cũng tạo điều kiện cho bạn nếu biết bạn đã đi làm. Đây là một vài ý kiến mà mình là người đã trải qua và muốn chia sẻ lại với các bạn. Hy vọng giúp ích cho những bạn chưa cảm thấy tin tưởng vào trường của mình. Thân. :grin:

16 Likes

A post was split to a new topic: Xin tư vấn cách học ngành CNTT

2 Likes

em cũng đang là sinh viên năm nhất học bên CNTT của ĐHSP TPHCM…
mong anh có thể chia sẻ chút kinh nghiệm khi học tại trường và sau khi ra trường được không?

Nếu như học ở trường thì bạn phải cố gắng chú ý nghe giảng nhưng học trên trường thôi thì vẫn ko đủ kiến thức, thầy cô trên trường chỉ giúp thêm vài kiến thức và định hướng cho bạn thôi còn lại thì tự chính bản thân bạn phải tự học, có thể nói là chỉ có khoảng 20% là bạn nghe thầy cô giảng trên trường, 80% là do bạn tự học, Đại Học nào cũng vậy cả nên bạn phải cố gắng, Đại Học = Học Đại

A post was merged into an existing topic: Topic hỏi đáp và tư vấn ngành nghề và chọn trường

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?