Đau đầu vì môn Quản trị Cơ sở dữ liệu

Tình là e đang học kỳ 2 năm nhất khoa CNTT của một trường ĐH ở Hà Nội. Nhưng e có thắc mắc là kỳ này bọn e phải học môn “Hệ Quản Trị cơ sở dữ liệu”, là học SQL Server 2012. Nhưng lại ko được học “Nhập môn cơ sở dữ liệu” nên rất nhiều dòng lệnh Query lạ làm e cảm thấy rất khó hiểu. E đang thắc mắc trường học có đi tắt đón đầu không ? Ví dụ như kỳ 2 đã bắt sinh viên học Xác suất thống kê (môn này khá khó), rồi lại học Điện tử Số cùng với Toán rời rạc (đáng lẽ ra phải học TRR trước rồi mới học ĐTS). Không biết thế nào nhưng e đang rất nhức đầu với môn SQL, mong đc mọi người giải đáp : học “nhập môn csdl” trước rồi mới học “hệ quản trị CSDL” đúng ko ạ ? :smiley:

Trường mình cũng học nhập môn CSDL kỳ trước, sang kỳ này học HQTCSDL,Giờ không còn nhớ Nhập môn CSDL nó ntn nữa :joy:

1 Like

Mình không nghĩ Xác xuất thống kê, Điện tử số và Toán rời rạc có liên quan với nhau nên 3 môn này môn nào học trước chả được.

Còn cái nhập môn CSDL thì có thể được gộp chung vào hệ quản trị luôn chăng? Bạn xem các chủ đề của môn đó xem thế nào.

2 Likes

Bạn có nhiều định kiến quá. Các định kiến sai lệch sẽ khiến bạn cảm thấy khó chịu vì lúc nào bạn cũng tìm cách đổ tại môi trường. Tại môi trường thế lọ tại môi trường thế chai nên em không học được blah blah…thay vì tập trung giải quyết thách thức mà môi trường đặt ra.

Môn này chỉ cần có kiến thức Đại số tuyến tính là học được.

Cái này không đúng. Học song song cũng được. Giống như môn Kiến trúc máy tính và môn hệ điều hành, theo bạn học môn nào trước? :smiley:

Cái này tùy trường.

Mình có thời gian đi làm bài tập thuê cho mấy bạn sinh viên ở Mẽo. Mình thấy các môn học của họ chả khác gì các môn ở VN, và sinh viên cũng phản ánh là “ở trường giáo sư chả dạy cái gì”, hoặc là dạy nhưng các bạn ấy không hiểu :smiley: Nhưng thật ra các bạn giỏi bên đó cũng toàn tự cày chứ không bao giờ hỏi trường dạy đã hợp lý chưa. Trường hợp của bạn, bạn không hiểu gì thì có thể lên mạng rồi tự học từ những cái cơ bản nhất, dần dần bạn sẽ theo kịp chương trình của thầy thôi. Khi đó mình nghĩ bạn sẽ rất giỏi môn này đấy :smile:

Bonus thêm: Mình có tiếp xúc với mấy bạn học trường ĐH Hà Nội. Học viên của mình hiện cũng có một bạn sn 96 đang học khoa CNTT trường này. Các bạn đều than vãn về cách dạy của trường. Mình đồng ý và thông cảm với các bạn, nhưng thay vì than vãn, chúng ta nên tập trung cố gắng giải quyết vấn đề thì hơn :smiley:

2 Likes

Có liên quan chút vì cùng có mấy phép and or xor :3 Tuy nhiên đúng như bạn nói học cái gì trước chẳng đc

1 Like

Bạn có thể tự tìm hiểu trên mạng có rất nhiều về SQL. Mình thấy thì cái này bạn có hứng thú học là học được ngay. Hoặc nếu chương trình học của bạn thầy cô kết hợp dạy cả 2. :slight_smile:

1 Like

Bạn có nhiều định kiến quá. Các định kiến sai lệch sẽ khiến bạn cảm thấy khó chịu vì lúc nào bạn cũng tìm cách đổ tại môi trường. Tại môi trường thế lọ tại môi trường thế chai nên em không học được blah blah…thay vì tập trung giải quyết thách thức mà môi trường đặt ra.

kỳ 2 đã bắt sinh viên học Xác suất thống kê

Môn này chỉ cần có kiến thức Đại số tuyến tính là học được.

đáng lẽ ra phải học TRR trước rồi mới học ĐTS

Cái này không đúng. Học song song cũng được. Giống như môn Kiến trúc máy tính và môn hệ điều hành, theo bạn học môn nào trước? :smiley:

học “nhập môn csdl” trước rồi mới học “hệ quản trị CSDL” đúng ko ạ ?

Cái này tùy trường.

Mình có thời gian đi làm bài tập thuê cho mấy bạn sinh viên ở Mẽo. Mình thấy các môn học của họ chả khác gì các môn ở VN, và sinh viên cũng phản ánh là “ở trường giáo sư chả dạy cái gì”, hoặc là dạy nhưng các bạn ấy không hiểu :smiley: Nhưng thật ra các bạn giỏi bên đó cũng toàn tự cày chứ không bao giờ hỏi trường dạy đã hợp lý chưa. Trường hợp của bạn, bạn không hiểu gì thì có thể lên mạng rồi tự học từ những cái cơ bản nhất, dần dần bạn sẽ theo kịp chương trình của thầy thôi. Khi đó mình nghĩ bạn sẽ rất giỏi môn này đấy :smile:

Bonus thêm: Mình có tiếp xúc với mấy bạn học trường ĐH Hà Nội. Học viên của mình hiện cũng có một bạn sn 96 đang học khoa CNTT trường này. Các bạn đều than vãn về cách dạy của trường. Mình đồng ý và thông cảm với các bạn, nhưng thay vì than vãn, chúng ta nên tập trung cố gắng giải quyết vấn đề thì hơn :smiley:

3 Likes

cảm ơn mọi người nhiều :slight_smile: lên ĐH em thấy khác quá, học có 4 tháng nên học gì cũng ko thấy thấy học sâu mà chỉ thấy học nhanh cho kịp tiến độ bài giảng trên lớp :smiley:

Các thầy cô dạy nhanh, còn học sâu hay không, sâu đến mức độ nào là ở bạn :smiley: Và cũng tuỳ xem bạn định nghĩa học “sâu” là thế nào nữa :smiley:

đúng là có 1 môn sql cơ bản trc rồi mới học HQTCSDL thì sẽ dễ nuốt hơn. Môn này siêu khắc tinh của lớp a có mỗi 2 mống đậu :v môn này lúc đầu học thấy khá trừu tượng như khi làm đồ án rồi mới nắm rõ nó.

đúng vậy ạ, may mà e có cuốn “nhập môn CSDL” của đại học FPT nên cũng tra cứu được mấy hàm, giáo viên trên lớp thì đưa toàn tài liệu Tiếng Anh, ko có Tiếng Việt, và dạy thực hành SQL Server 2012 luôn, ko giảng kỹ CSDL là gì và tại sao nó quan trọng, các hàm cũng ko giảng kỹ, thực hành trên lớp cô toàn viết bảng, ko thực hành mẫu trên máy nữa :frowning:

Cô viết bảng là bạn gặp may rồi á, bạn mà gặp giáo viên ngồi máy viết code thì bạn sẽ ngơ luôn.
Mình thấy chương trình như vậy bình thường á bạn, không biết cấp 3 bạn có học tin học không nhưng chương trình tin 12 - dành cho mọi học sinh dạy access - 1 hệ qtcsdl, cũng tạo query bình thường mà bạn, chỉ là không phải viết bằng tay thôi; mà SQL là một trong những ngôn ngữ trực quan nhất rồi á. Dạy môn csdl trước, bạn phải học mấy cái đại số quan hệ, mô hình ER, dạng chuẩn… lung tung thì còn thảm thương nữa :sweat_smile:

2 Likes

Thớt học ngay MS SQL Server (hay MySQL) thì chỉ cần ôn lại phần tập hợp (toán) thôi :smiley: với học transaction, locking, index.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?