Dân IT có cần thiết phải gõ phím bằng 10 ngón?

Dân IT mà gõ bằng n ngón, (n<10) thì quá mất mặt.

Sao lại mất mặt hả bạn. Điều đso chẳng có liên quan đến năng suất công việc, miễn là gõ nhanh. Bàn tay của mình khó có thể gõ 10 ngón, thì cũng gõ kiểu khác, miễn là nhanh và nhanh là được. Chat Chit nhiều cũng nâng cao khả năng gõ đó. Chứ còn gõ mấy cái kiểu đặt ngón tay cá nhân mình nghĩ là không nên bởi nó không thực tế.

A Đù ! Bạn gõ nhanh thế. Bạn có thể quay một clip như thế này giống mình được không?
Link: https://www.youtube.com/watch?v=IvuxpKytFsU
Thanks bạn!

Mặc dù là gõ được bằng càng nhiều ngón và tốc độ càng nhanh thì càng tốt nhưng không thấy ai so trình độ của IT qua điều đó cả.

1 Like

Đúng đó bạn. Éo ai quan tâm đến cách bạn gõ bàn phím bao nhiêu ngón đâu. Miễn là ra 1 sản phẩm chất lượng, độc đáo, hữu ích và thiết thực với người sử dụng - Đó mới là cái chính.

Nếu bạn vẫn còn có tư tưởng như vậy thì bạn đã không hiểu gì về ngành lập trình cả. Nó cũng giống như: Éo ai quan tâm đến Code của bạn viết đâu. Code họ còn đếch quan tâm huống chi là cách “mổ cò”

Bạn đã gõ được 10 ngón chưa vậy. Đừng mất mặt nhé :smiley:

gõ mắt nhìn màn hình chứ ko phải nhìn bàn phím là được.

Bạn có thi đấu ganh đua trên 10fastfingers.com/typing-test/veitnamese không nhỉ!!!

1 Like

Lập trình viên tài giỏi chắc tự viết App sinh mã tự động, hạn chế tối đa việc code cũng như việc gõ.

2 Likes

Lập trình viên giỏi lại thường gõ khá nhanh :smiley: Hổng bt có fai 10 ngón không?

1 Like

Gõ nhanh 10 ngón cũng vẫn thua 4 ngón + Intellisense :smile:
=> Chỉ phí sức :smile:

Cảm ơn vì lời khen nhưng bạn nên dùng từ ngữ phù hợp với tinh thần Dạy Nhau Học của diễn đàn nhé !

Mình không thể quay vì mất thời gian tải Bandicam, up lên Youtube … Và thời gian mình dành cho học lập trình và code là chính. Còn speed type không quan trọng :slight_smile:

2 Likes

Học gõ 10 ngón cũng chỉ là để ít phải cúi xuống nhìn bàn phím hơn. Chả ai bắt bạn phải gõ 10 ngón nhưng dừng có gõ kiểu nhìn phím xong gõ xong phải đọc lại rồi sửa.
Gõ 1 ngón cũng được chỉ cần bạn đừng cắm mặt vào bán phím thế thôi

2 Likes

10 ngón, em khuyết tật 9 ngón vẫn code như điên :cry: , chỉ cần quen và dễ chịu là ok r :blush:

3 Likes

ai gõ thành thạo cả 10 ngón cho em hỏi phát là hiện tại em gõ ngón út tay phải đc thì vẫn đc mà chậm quá gõ lâu không biết có quen và nhanh hơn không? Nhất là mấy nút 0 - = , em cảm ơn.

1 Like

phím 0 thì em gõ ngón áp út.
-= thì em gõ ngón út.
gõ từ từ rồi sẽ quen thôi.
lúc đầu không nhớ thì nhìn 1 cái.
sau này quen rồi thì không cần nhìn nữa.

ok cám ơn bạn :wink:

mình cũng đang gõ 10 ngón nhưng có vấn đề là ngón út phải gõ quá nhiều nút, khi code phải gõ ký tự đặc biêt rất nhiều không như gõ văn bản. Ngón út phải gõ hết mấy phím ; ’ / enter shift [ ] \ 0 - = backspace, chưa kể trong lúc code phải dùng các phím mũi tên nữa. Ngón út đã là ngón bé nhất rồi lại còn phải làm việc rất nhiều như thế. Chưa kể cái thiết kế bàn phím, làm ở công ty dùng bàn phím apple phím cách xa hơn nhiều so vs cái laptop. Thấy nhiều người mấy phím ký tự đó toàn dùng 2 ngón áp út mà thấy gõ rất nhanh, vì nó khoẻ hơn ngón út. mình vẫn đang phân vân ko biết nên gõ theo kiểu nào. :sweat_smile:

Đánh máy nhanh chưa chắc là lập trình viên nhưng lập trình viên chắc chắn đánh máy phải nhanh.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?