Dân IT có cần thiết phải gõ phím bằng 10 ngón?

Dẹp hết mấy trang luyện gõ phím, chương trình luyện gõ 10 ngón đi.
Lấy cuốn sách ra, gì cũng được, chọn đoạn nào khoảng 3 4 dòng, nếu chăm thì tầm 9 10 dòng, luyện hardcore thì 30 40 dòng :joy:
Đặt tay đúng vị trí (2 ngón trỏ ở phím F J - phím có gai ấy), gõ từng từ một theo đúng 10 ngón.
Mới đầu sẽ còn nhìn bàn phím, chậm 1 cách khó chịu, quen dần sẽ nhanh, quen hơn nữa sẽ thuộc bàn phím. Trước mình đánh ngày có 5 6 dòng mà 1 tuần đã quen tay rồi. Không mất mấy thời gian, tầm 10p - 15p, nhớ là tập xong rồi đi chat gõ lại nhất kim chỉ thì cũng bằng thừa thôi , nên nếu đã đánh 10 ngón thì cái gì cũng phải gõ theo 10 ngón mới quen tay được.

6 Likes

Thớt có thể xem thử app này Typing Master 10, app này có dạy cách gõ, có kèm theo game để giải trí thử tốc độ nữa.

@satomi: Mình không biết bạn sao chứ mình nghĩ khi code rất cần gõ 10 ngón. Bạn chỉ cần đặt bạn vào vị trí nhà tuyển dụng. Khi bạn đang kiểm tra trình độ của người xin việc qua 1 đoạn code. Nếu bạn thấy người đó gõ 10 ngón hoặc gõ code rất nhanh đi. Còn 1 người thì như đang luyện Nhất dương chỉ thì bạn sẽ chọn ai nếu 2 bài làm code đó đều hoàn thành mục tiêu??? Cái này mình nghĩ như là mục kỹ năng cá nhân mỗi người. Nếu có thì sẽ tốt hơn.

Mình không biết các bạn thế nào. Tuy nhiên, mình không hay gõ 10 ngón. Bạn xem Clip này để biết tốc độ gõ của mình cũng không tồi: https://www.youtube.com/watch?v=IvuxpKytFsU
Like Clip giùm mình nhé :smiley:
Theo mình thì không cần gõ 10 ngón nhóe :smiley:
Hãy gõ làm sao để đạt hiệu quả cao và theo phong cách của bạn :smiley:

Mình nói thật mình có tuyển dụng cũng chẳng bao giờ nhìn vào bạn gõ phím nhanh hay ko. Coding cần suy nghĩ rồi mới code chứ không phải văn bản. Còn nếu bạn nghĩ ra giải thuật nhanh như gõ phím thì mình chịu

So sánh vui: giống như bạn quan niệm cầu thủ giỏi phải thuận cả 2 chân vậy, messi hầu như( hầu như nhé vẫn có dùng chân phải nhưng hiếm) và anh vẫn đứng trên đỉnh thế giới, ronaldo gần như thuận cả 2 chân( phải vẫn nhiều hơn)

Theo mình thấy thì việc gõ nhanh hay chậm, gõ bằng 10 ngón hay ít hơn 10 ngón điều đó không phải là NHẤT THIẾT phải đạt được.

Quan trọng là bạn nghĩ được, làm được. Có thể bạn sẽ gõ chậm hơn những người khác nhưng điều đò không làm ảnh hưởng tới chất lượng sản phẩm, chất lượng công việc của bạn. Bạn chỉ cần bỏ ra thời gian nhiều hơn so với người khác mà thôi.

Còn dĩ nhiên nếu có thể thành thạo việc gõ phím, và có thể gõ phím với tốc độ nhanh và độ chính xác cao thì đó là một lợi thế rồi.

Theo mình thì bạn chỉ cần viết nhiều, code nhiều, chát chít nhiều, … là bạn sẽ cải thiện được tốc độ cũng như thói quen gõ 10 ngón của bạn thôi.

1 Like

Yep, Chả biết các thím khác code cái gì mà gõ được 10 ngón như gõ văn bản :sweat: Xem ra toàn cao thủ. :smile:

1 Like

Tay mình bị mất 2 đốt ngón giữa tay phải, nên đặt tay như thế nào với 9 ngón còn lại nhỉ? Hiện tại mình gõ ko đc nhanh :frowning:

1 Like

Mình Coding có 6 ngón thôi. Ngón giữa làm chuyện khác và ngón áp út chỉ để đeo nhẫn :grin:

1 Like

Bạn có thể nhận xét giùm rằng mình đánh máy như thế này thì tốc độ có OK không: https://www.youtube.com/watch?v=IvuxpKytFsU

1 Like

Nghĩ ít thì gõ/xóa nhiều
Nghĩ nhiều thì gõ ít
Mà gõ ít thì cần gì nhanh

2 Likes

Không phải cứ gõ 10 ngón là nhanh đâu nhóe bạn ^^
Mình có vài người bạn gõ được 10 ngón nhưng mình gõ 6 ngón thôi mà lúc nào cũng nhanh hơn thiệt :))

1 Like

Mình gõ trung bình khoảng 65-70, có thím nào gõ lên hơn 100 không

1 Like

Giống mình VL. Hơn lên 100 chắc hiếm lắm, ai gõ được vậy điểm danh phát nào :smiley:

1 Like

gõ tiếng việt á, chứ tiếng anh thấp hơn nhiều

1 Like

Tiếng Việt thì mình trên 100 rồi, còn Tiếng Anh thì mới được 89 :smiley:

P/S: Có lần Tiếng Anh mình đánh được 69 mới kinh chứ nhầy :laughing:

10 ngón hả thím, đánh nhanh ghê thế, mình gõ lap

1 Like

Uhm full 10 ngón. Nếu gõ Tiếng Anh thì chỉ cần nhớ + phản xạ thôi :slight_smile:
Nhớ là nhớ chính xác từ tiếng anh đó, khi mới nhìn thì biết và type ngay, không cần nhìn từng chữ để đánh như Tiếng Việt
Phản xạ là 1 “kỹ năng” khi mình gõ phím nhiều sẽ có. Khi có phản xạ rồi thì mình không cần nhìn bàn phím mà có thể định vị được phím s ở đâu, phím e ở đâu và phím x ở đâu … Nói chung là bàn tay mình tự phản xạ, nhìn vào là bàn tay tự đánh mà có khi mình còn không nhớ :smiley:

1 Like

chắc phải luyện gõ 10 ngón quá

1 Like

Uhm … tùy bạn.

Có nhiều người nói không cần gõ 10 ngón mà vẫn nhanh hơn người gõ 10 ngón thì cũng là chuyện bình thường.
Nhưng : Giả sử, 2 đội kéo co có 10 người đấu với nhau. Có thể đội 1 có 10 người nhưng toàn người ốm + yếu. Đội 2 có 6 người nhưng họ to + khỏe thì đội 2 sẽ thắng đội 1.
Đó là điều dĩ nhiên. Nhưng theo quan điểm mình thì gõ kết hợp 10 ngón sẽ tốt hơn.
Tuy điều này không có gì to tát cả nhưng ngoài đời sống sẽ rất ý nghĩa đấy :slight_smile:

P/S: Nó cũng tương đương với đoàn kết ấy :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?