Đại học Bách Khoa Hà Nội hay Đại Học FPT có chất lượng tốt hơn?

vâng. a đi ngành gì trong đó vậy a? e hỏi ngta thì bảo 280tr từ lúc bd đến lúc kết thúc. k biết vô đó có phát sih nhiều k nhỉ :frowning:

1 Like

Mình khuyên học trường Khoa học xã hội và Nhân văn nhé. Tuy hơi buồn cười nhưng trường đó giúp mình nhận ra rằng “con đường IT thông qua một trường không liên quan IT” rất là thú vị, trải đầy hoa thơm, trái ngọt.

Có rất nhiều lập trình viên nổi tiếng trên thế giới khi học đại học họ chọn chuyên ngành chẳng liên quan gì đến IT, CNTT hết trơn, lúc đó họ chỉ xem IT, CNTT, tech, viết code là thú vui bên ngoài ngành học.

Các ngành Khoa học xã hội giúp người ta tư duy trừu tượng, bổ trợ cho tư duy logic của toán học nên sẽ viết được những chương trình quái lại, như Mark Zuckerberg (học tâm lý học ở Harvard) viết ra Facebook chẳng hạn.

Nếu đi học để dùng IT như một nghề kiếm cơm thì FPT nhất (đi làm thuê / khởi nghiệp về IT), tiếp theo là Bách Khoa (cũng làm về IT), cuối cùng là Tự nhiên (đi dạy phù hợp). Học những trường không IT như Y khoa để ra làm bác sỹ biết viết code, mang công nghệ thông tin vào phục vụ bệnh nhân, học về triết, sử… thì dùng IT để giải quyết các vấn đề xã hội, học kinh tế sẽ dùng IT để kinh doanh…

12 Likes

Anh có thể nói chi tiết hơn không? Em đang phân vân giữa FPT và UIT?

Ý em là Đại học Công Nghệ - ĐHQGHN(UET) và đại học FPT

Ồ, topic này vẫn còn à.

Theo quan điểm của mình.

1. Ngành này bắt buộc phải tự học học, ở trường nào cũng vậy. Luôn phải học theo mô hình 3-7. Các bạn nói FPT không chuyên sâu là cũng không đúng. Thực chất giáo trình FPT toàn sách tiếng anh, toán rời rạc, toán cao cấp, cấu trúc giải thuật cũng đều là sách chuẩn quốc tế.
    Nếu có ai thực sự cày hết các quyển sách giáo trình đó mình có thể nói học FPT còn hơn mấy trường khác. Nhưng hầu như chả ai đọc vì thầy cô rút ý chính ra slide hết rồi, rất ít người chịu tìm hiểu rõ ràng mà thường dùng sẵn. Ngoại trừ các bạn trong đổi tuyển hay các nhóm lập trình thì ai muốn học sâu đều phải tự học.

2. Nói về chọn trường nào phải xem xét điều kiện của bạn trước.

• TH1: Bạn không quan tâm học phí.

1. bạn có khả năng tự học cao -> FPT là môi trường tốt (nên học)
  2. bạn không chăm chỉ -> học trường khác

• Th2: Bạn quan tâm đến học phí -> học trường khác + đi học thêm bên ngoài
3 Likes

Ở HN còn chi nhánh nào của ĐH FPT?

anh học ở FPT Hòa Lạc hả?

1 Like

Dạ đúng thế. :slight_smile:

nếu thế, cho em hỏi chi phí sách vở, tài liệu đó có bao gồm trong học phí mình đóng không ạ?

Việc này em phải tự lên web của trường tìm hiểu theo trường hợp của em. Anh đâu biết em ở trường hợp nào để giải thích.

Chào bạn! Mình là sinh viên Đại học Công Nghệ (UET), mình cũng có bạn học ở FPT. Minh chỉ biết là học phí ở FPT cao hơn của Đại học Công Nghệ. Học phí ở đây là tiến đóng học, còn việc mua tài liệu sách vở thì ko biết ở FPT thế nào nhưng ở Trường mình thì sách mượn thư viện ko mất tiền trừ khi quá hạn thì bị phạt, thỉnh thoảng chậm chân thì ko có sách mà mượn. Về cơ sở vật chất thì mình nghĩ ở bên FPT hơn. Mình ko học bên FPT nên ko biết nhiều về bên FPT, mình đánh giá trường mình là UET thôi nhé. Trường mình thì đầu vào khá, thầy cô đa số là ổn, học ở đây nói chung là được. Nhược điểm của UET thì mình thấy là một vài kiến thức dạy hơi cũ, sách trên thư viện kiến thức hơi cũ ko có nhiều sách mới cập nhật công nghệ mới. Nếu bạn là một người đã nghiên cứu thuật toán ( kiểu như dân chuyên tin ở Phổ thông ý) thì nên vào trường mình vì trường mình có bọn học lớp chuẩn quốc tế có mấy thằng chuyên tin đi thi thố quốc tế về tin học ác phết. Có gì bạn nên trang của trường mình tìm hiểu thêm nhé! Nhưng mình nghĩ quan trọng ở đại học là sự tự học và tìm đc 1 nhóm bạn cùng làm cùng học. Mong những gì mình chia sẻ giúp ích cho bạn. :wink:

3 Likes

thấy đủ sức nhưng k đủ tiền thì vào bk
thiếu sức thừa tiền vào fpt, aptech
còn lại …

Mình chia sẻ thêm: (hiện đang là svbkhn):
Nếu quá trình chỉ đến đến lớp rồi học và thi qua môn thì chẳng khác gì những trường khác ra ngoài, chỉ có 1 chút khác biệt là cái đầu của bạn có xuất phát điểm cao hơn những trường khác .

Còn nếu trong quá trình học bạn bạn tham gia làm việc với thầy thì bạn có 1 lượng kiến thức + kinh nghiệm vô cùng lớn không phải ở đâu cũng có, cơ hội việc làm sẽ tốt hơn rất nhiều đặc biệt những thầy BK rất giỏi

1 Like

Không biết bạn chủ thớt biết vụ này chưa

http://www.hvaonline.net/hvaonline/posts/list/0/41260.hva

tiền học ở FPT bao gồm cả phí tài liệu rồi nhé , học chuyên ngành học môn nào lên thư viện mượn quyển đấy free nhé

2 Likes

e ở đà nẵng và đang phân vân học thiết kế đồ hoạ ở đại học duy tân nơi e ở hay ra học tại fpt hoà lạc. Mục đích hương đến của em là đáp ứng nghề mà e đam mê là nhiếp ảnh làm phim multimedia ạ.

hi câu hỏi này mình đã đặt ra từ đầu năm và sau khi tìm hiểu và lựa chọn thì mình đã chọn FPT :slight_smile: một phần lí do cũng có thể nói là cơ hội và bách khoa khoa CNTT là rất khó, chưa chắc mình đã đc nhưng ko phải vì thế mà mình chọn FPT :slight_smile: và bây giờ mình có câu trả lời cuối cùng như này:
Muốn biết mình cần chọn gì thì trước tiên phải tìm hiểu kĩ về các sự lựa chọn đã, khi đó ta sẽ tự biết đc mình nên chọn gì :wink: các em 99ers nếu hiện tại đang phải phân vân chọn trường thì anh khuyên là chưa cần vội đâu :smiley: vì tất cả bọn anh đến tận tháng 3 mới tìm được mục tiêu của chính mình nên các em cứ tập trung học đi, chưa phải lo vội đâu :slight_smile: khuyên chân thành đấy :smiley: còn anh thì đến tận tháng 6 mới có quyết định học fpt này :)) cũng đâu phải là muộn :))
p/s: nhà anh ko giàu có gì đâu, anh chọn học bằng vay tín dụng đấy :smiley: chỉ là đam mê và lựa chọn thôi

5 Likes

chưa bao giờ FPT gọi là thiếu sức nhưng thừa tiền nhé anh :slight_smile: chỉ là có nhiều người như thế hơn so với bk thôi ạ :slight_smile: chả biết anh học đc cái gì ở đó nhưng bên fpt sinh viên đc dạy cách ăn nói “uốn lưỡi 7 lần” đó anh ak :wink: e từ lâu vẫn hâm mộ BK và e có biết một số anh bên đó và thấy họ rất tốt bụng, có chí hướng và “khiêm tốn” anh nhé, họ học CNTT, ko biết anh học khoa nào :slight_smile:
p/s: FPT nó gọi là thừa đam mê và thừa bản lĩnh nhé anh :slight_smile: nhiều ng đã bất chấp số tiền học khổng lồ theo đuổi ước mơ và giờ họ đang thành công rực rỡ đó thôi (y)

6 Likes

cho hỏi bạn học trường nào, bây giờ làm ở đâu lương bao nhiêu ?

Anh nói ghê vkl :)) thế anh đang ở chỗ nào trong xã hội vậy ạ :))

1 Like

Cậu học ở HCM hay HL hay ĐN đấy :)) tớ ở HCM năm nay nhập học này :relaxed:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?