Đại học Bách Khoa Hà Nội hay Đại Học FPT có chất lượng tốt hơn?

Mấy hôm nay thấy bọ cạp nhiều mới để ý hv Bưu chính viễn thông . trường này với mấy trường kia thì thế nào các bác ??

1 Like

Bưu chính không nổi lắm, mình đi làm nhiều cty hay gặp nhất là Bách Khoa và FPT. DN Công nghệ cũng kha khá còn Bưu Chính thì hơi ít :slight_smile:

1 Like

Thực sự thì BK đâu có dạy phần cứng đâu -_-

2 Likes

A ui cho e hoi chút. E muốn vào khoa tieng nhật ở FPT nhưng chua bít nhiều về khoa này nắm. A có thể tư vấn một chút cho e dc ko

2 Likes

Khuyên em nên chọn Việt Nhật của bách khoa. Một thanh niên giàu kinh nghiệm chia sẻ.

3 Likes

A thây tùy theo định hướng của em thôi. Nếu muốn trở thành một lập trình viên giỏi thì em nên chọn fpt có môi trường tốt và năng động còn nếu em muốn trở thành kỹ sư công nghệ thông tin với thế mạnh về cả phần mềm và nhúng, phần cúng ( là phần cứng của các device ko chỉ computer ) thì nên chọn bk. Còn ai ns bk ko đào tạo phần cứng thì là do bạn, chuyên ngành và định hướng của bạn thôi. Học tín chỉ mà!!! Ý kiến riêng chọn bk :))) bạn sẽ thấy nhúng nó sướng ko kém software

2 Likes

việt nhật với kĩ sư tài năng của BKHN cái nào hơn hả anh

1 Like

Cái nào cũng có cái hay riêng. Việt Nhật đào tạo đầu ra tốt hơn nhưng chỉ chú trọng vào thị trường Nhật còn cái kia thì linh hoạt hơn…

2 Likes

Có hẳn 3 cái để chọn cơ :smile: ICT, Việt Nhật, và kỹ sư tài năng. Nếu mà được chọn thì mềnh sẽ chọn ICT, cái này được học bằng tiếng Anh, và bằng tốt nghiệp ghi rõ chương trình được giảng dạy bằng tiếng Anh. Còn Việt Nhật học bằng tiếng Việt, giáo trình tiếng Anh hoặc Nhật. KSTN thì học tăng cường tiếng Anh.

Về học phí thì những chương trình đặc biệt thì đắt hơn so với đại trà, kỹ sư tài năng thì không quá đắt, nhưng 2 cái còn lại thì… :smile: (học phòng điều hòa, giáo viên tốt nhất của viện,… thì phải chịu thôi :crying_cat_face: cơ mà so với trường khác thì như vậy vẫn còn rẻ lắm :smile: )

Đọc thêm:

Học phí
https://www.google.com/search?q=việt+nhật+site%3Abka.vn
https://www.google.com/search?q=kỹ+sư+tài+năng+site%3Abka.vn
https://www.google.com/search?q=ict+site%3Abka.vn

(mà hình như còn mấy chương trình đặc biệt nữa cơ, tự tìm nhá :smile: )

4 Likes

a ơi cho e hỏi chút. năm nay e tính phương án 2 là thi vào FPT nhưng sau khi e đọc bài này http://kenhsinhvien.vn/topic/10-ly-do-nen-hay-khong-vao-hoc-dai-hoc-fpt.86726/ nên e hơi lo. a có thể coi có chỗ nào không hợp lí theo a cảm nhận dc k? e hơ lo :confounded:

1 Like

Theo mình nghĩ,học ở đâu không quan trọng.Chủ yếu do đam mê của bạn.Bạn thật sự theo đuổi đam mê của mình không ak.Vào đại học,chủ yếu là tự mình học,tự nghiên cứu,kiến thức trên trường lớp là những thứ cực kỳ cơ bản,đơn giản,ai cũng có thể biết hết.

3 Likes

1 cuộc thi khó nói nên được tất cả. Bk xưa và nay khác nhau kha khá, đưa vào dạy luật, dạy văn phong trong làm việc, dạy làm việc nhóm … Ý tưởng thì mỗi lúc mỗi khác mà. Nhiều cái mình chưa biết thôi

2 Likes

Bạn mạnh cái gì, ở Bk có nhiều lĩnh vực, cách giảng giay (chương trình việt nhật, tiên tiến, kĩ sư tài năng…). Cơ bản là bạn có vào được chương trình bạn muốn không thôi.

2 Likes

lại nói về chủ đề những người nổi tiếng của FPT: Tổng giám đốc FPT Bùi Quang Ngọc, cựu giảng viên Bách khoa; Phó tổng giám đốc FPT Dương Dũng Triều, Chủ tịch Công ty Phần mềm FPT (FPT Software) Hoàng Nam Tiến và Tổng giám đốc FPT Software Hoàng Việt Anh - ba cựu sinh viên Bách khoa Hà Nội.

9 Likes

Không liên quan nhưng trong lĩnh vực Công Nghệ Thông Tin mình xin giới thiệu trường Đại học Công Nghệ - ĐHQGHN. Nhiều bạn có giải Quốc gia và Quốc tế đã chọn ngôi trường này là ngôi trường để theo học. Khi đăng ký vào trường và vượt qua bài thi đánh giá năng lực của Đại học Quốc Gia bạn sẽ trở thành sinh viên chính thức của ngành CNTT hay Khoa học máy tính. Ở Đại học Công Nghệ, học đại cương ko nặng như Bách Khoa và học phí trường công lập không đắt như FPT chất lượng đào tạo không thua kém BK hay FPT. Mong đây sẽ là một gợi ý cho bạn.

8 Likes

Mình học BK năm 2 nè, theo mình thấy thì chỉ có mỗi môn quốc phòng thì có “đi thầy” thì phải :slight_smile: (mình tạch môn này vì không đi), còn các môn khác thì chưa thấy có vụ đi thầy à :). Mình học năm 2 thì học phí trung bình mỗi kì tầm 4tr à, không biết trường khác thế nào. Còn học thì bạn phải tự tìm hiểu nhiều :slight_smile: không phải cái gì thầy cũng giảng trên lớp. Không liên quan cơ mà mới đầu kì đăng kí lớp mạng máy tính, thầy vừa bước vào là 1 đống sinh viên kéo nhau về :slight_smile: sau mới biết lý do là thầy cho tạch nửa lớp à :slight_smile:

6 Likes

cảm ơn anh đã chia sẻ, em cũng đang học fpt, nhưng đang còn ở top 2. khổ quá…:joy: :joy: :joy_cat:

1 Like

Sinh viên Bách Khoa giỏi là do họ có đầu vào cao. Ngày trước Bách Khoa CNTT lấy 25, 26 điểm là bình thường, những cái đầu đó, khỏi cần thầy cũng giỏi được.

2 Likes

Học Qtkd có nên theohc FPT k ạ a/c

1 Like

Em nên cân nhắc nhé.Hãy tham khảo xem trường nào mạnh về lĩnh vực đào tạo nào.
VD như FPT đào tạo mạnh về công nghệ thông tin,ĐH kiến trúc thì mạnh về mảng thiết kế nhà,nội thất,…
Đừng để phí tiền bạc và thời gian của mình vào cái không rõ ràng và không phải là đam mê của mình nhé.Chúc em thành công.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?