Coder 15 tuổi ôm tham vọng tự làm hệ điều hành

Cái này là sản phẩm của bạn @khoaakt:grin:.
Có gì bạn inbox cho anh ấy :slight_smile: hoặc inbox ở đây :grin:https://www.facebook.com/ktbrowser/?fref=ts

1 Like

Trình duyệt chạy trên .Net đã đủ cồng kềnh rồi, cộng thêm nhồi nhét 3 lõi chả biết để làm gì.
P/S: Hi vọng nhiều người trùng tên thôi chứ không phải cùng một đối tượng :wink:

1 Like

Anh yên tâm, em là Nguyễn Tấn Khoa, anh ấy là Nguyễn Anh Khoa, sao nhầm được :grin:

2 Likes

Ko phải bạn à, tại mình thấy tên Khoa nên cứ tưởng là em ấy =))

2 Likes

Vầy mà nhầm hả anh :grin:

2 Likes

Dù gì thì vẫn ngả mũ với em.

Tự nhiên muốn có một tuần chả làm document, chả báo cáo, chả đi training cho bọn nó, chả code vì tiền… chỉ ngồi code và vọc cho vui bác @ltd nhỉ :smiling_imp:

6 Likes

hơn tuổi mak thấy mình kém quá

1 Like

Chú ý: em là Nguyễn Tấn Khoa (@tankhoa0000), không phải Nguyễn Anh Khoa (@khoaakt) nhé. Và đây không phải là sản phẩm của em.

Mọi đóng góp xin gửi về https://www.facebook.com/ktbrowser/?fref=ts hoặc https://www.facebook.com/khoaakt

1 Like

thì anh biết mà =.=     

2 Likes

To be honestly,
WebExpress build trên CefSharp, CefSharp built trên Chromium.

Không liên quan nhưng mình thích sử dụng Awesomium hơn. Hồi xưa khi mình rảnh, mình hay lấy Awesomium ra để build mini-client cho webgame. (Reference: https://loatheimmortal.wordpress.com)

Kể cũng vui.

3 Likes

Cho dù giỏi cũng không nên viết HĐH làm gì, vì những HĐH hiện tại cũng đủ tốt. Hơn nữa, một mình làm HĐH nghe có vẻ mission impossible.
Chỉ nên viết phần core của HĐH, rồi public cho mọi người xây dựng thêm giống như Linux.
Dành thời gian giải quyết vấn đề cấp bách hơn và hữu ích hơn ở độ tuổi 15.
Ví dụ như phần mềm lên lịch học, nhắc nhở học hành; phần mềm tổng hợp kiến thức toán, lý, hóa…;
Lập trình vậy chứ cũng tốn thời gian và ảnh hưởng đến học tập đấy.

3 Likes

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

1 Like

sao lại ko có ý nghĩa. Viết lại mới thấy những OS đi trước hay chỗ nào, dở chỗ nào. Ví dụ cmd của Windows ko chấp nhận chữ tiếng Việt chẳng hạn. Tại sao Windows lại chọn UCS-2, còn Linux chọn UTF-8 cho cmd/terminal. Mấy cái quan trọng hơn là process management, memory management, file system v.v… Còn có mấy cái real-time OS là hệ điều hành xử lý tiến trình / input cực nhạy để nhúng vô mấy con robot trên sao Hỏa. Toàn là những siêu nhân làm trong lĩnh vực viết OS này, làm gì mà ko có ý nghĩa…

1 Like

Lại nhớ tới hồi đó có đọc một bài của 1 thằng nhóc người Mỹ 12 tuổi tự viết HĐH riêng, gần finish thì ghiền game và giành một năm rưỡi chơi game. Chơi chán xong quay lại tính code tiếp nhưng không đọc hiểu được code mình viết lúc trước, phải lên mạng nhờ người khác giải thích. Đọc xong hãi quá mồ hôi đổ như tắm.

1 Like

Raph Hennessy phải không bác, e có subcribe kênh e nó. hèn chi 7 tháng rồi chưa up clip

1 Like

Bây giờ muốn viết 1 HĐH mới thì phải cả 1 nhóm lớn thì mới có thể, thế nên 15 tuổi mà đòi viết 1 HĐH mới là nv bất khả thi, còn nếu tím hiểu hệ điều hành hoạt động ra sao rồi viết 1 cái mô phỏng thì tất nhiên làm được :slight_smile:

1 Like

Chả nhớ nữa, chỉ ấn tượng nhất cái câu chuyện của nó thôi.

1 Like

Không nhất thiết tạo ra một hệ điều hành mới để cạnh tranh với windows/linux hay MacOS, không phải để kiếm tiền hay gì gì từ nó.
Cá nhân mình nghĩ đơn giản đây là đam mê của bạn Khoa.
Mình thích những người như vậy, luôn muốn đặt giới hạn cho bản thân và cố gắng vươn đến nó :smile: làm được đến đâu thì chưa biết, nhưng tính tự giác, tìm tòi học hỏi như thế là quá tốt.
Còn thái độ kiêu căng, “nổ” các thứ gì đấy thì mình cũng cảm thấy bình thường với độ tuổi của bạn ấy. Ngay cả @sample cũng không phải ngoại lệ nhé =)))

4 Likes

HĐH đấy build trên nền OS.js , chỉnh sửa vài dòng là có cái y hệt mới toanh. Trừ phi ẻm tự ngồi build 1 cái OS run on sys từ đầu đến đũa hoặc 1 cái shell ms gọi là building. Chứ lấy OS.js là làm vs framework r. Học từ đầu thì ms có ý nghĩa :smile:

2 Likes

bạn ý chắc là viết để làm iot anh à

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?