Có nên học cấu trúc dữ liệu và giải thuật cho người mới bắt đầu?

Chào mọi người ! Em là sv CNTT của 1 trường ở HN. Chuyện là năm 1 em hơi shock khi bắt đầu vào môi trường đại học nên không học hành được gì nhiều. Lớp em lại được nhà trường đăng ký môn học theo lớp, chưa được tự do đăng ký tín nên kì này nhà trường đăng ký cho môn Cấu trúc dữ liệu và giải thuật. Vậy em có nên theo luôn không hay học lại từ môn C vs LTNC bằng C++ ạ ?Em cảm ơn mn!

1 Like

Bạn đã vững C hay C++ chưa? Nếu chưa thì xem thêm trên mạng, mà nên đi theo đúng năm.

1 Like

Mình chưa, môn cấu trúc dữ liệu và thuật toán có khó lắm không ạ? Tại nhà trường đăng ký thẳng cho luôn trong khi năm 1 mải chơi nên C vs C++ biết viết mỗi Hello World!

Cứ học có sao đâu.
Sau này học mỗi môn sử dụng ngôn ngữ khác nhau nữa là. Ví dụ:

Mạng làm Java
Hệ điều hành dùng C
Lập trình hàm lại nhảy sang Haskell
AI chiến tiếp Prolog

3 Likes

Không ạ ! Ý em là em biết viết mỗi Hello World thì môn CTDL và Giải thuật có quá khó để học không ạ? Chứ kiểu gì cũng sẽ học môn này ạ!

Ngôn ngữ lập trình chủ yếu tự học, thầy cô đại học ko dạy. Môn CTDL và GT dùng C++ thì bạn phải tự học C++.

Vì dạy ngôn ngữ chi tiết tốn nhiều thời gian. Thời gian dạy ngôn ngữ bằng thời gian dạy tất cả môn học chuyên ngành trong học kì.

2 Likes

Xem môn đó nhà trường dùng ngôn ngữ gì để mô tả giả thuật rồi học sơ bộ cú pháp ngôn ngữ đó để đọc hiểu dược mô tả là ok. Thực tế để mô tả hai cái đó thì chỉ cần pseudo-code.

Chào bạn, theo mình thì môn DS cũng không quá khó học nếu bạn hiểu được 2 điều này:
Thứ nhất: Bài toán hoán vị 2 số nguyên có sử dụng biến thứ 3.
Thứ hai: Cách sử dụng con trỏ.
Cả hai điều này dẫn đến việc bạn chỉ cần học tốt C là ổn.
Còn lại, chỉ là vấn đề tư duy bởi ý tưởng hầu như đã được tối ưu bởi inventors.

Môn này rất là hay nếu gặp GV dạy tốt. Cứ học tới con trỏ với cấp phát động, không rành không cài được.

Nó hay ở chỗ là chỉ bạn nhiều cách đánh giá cho khi không đủ mem, không cho ghi nhiều, caching cho (non-volatile) mem chậm, đặc điểm của tập dữ liệu, tập truy vấn.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?