Cơ hội việc làm AI, ML?

Anh chị đang thực tập và đi làm cho em hỏi với ạ.

• Cơ hội việc làm của AI, ML hay data khi mới ra trường như thế nào (với bằng cử nhân hoặc kỹ sư) ?
  • Có nhất thiết phải học lên cao khi làm trong lĩnh vực này không ?
  • Theo em biết thì AI,ML nặng về nghiên cứu, vậy nó có phân biệt tuổi nghề như developer không ạ ?

Em cảm ơnnn

đang năm mấy rồi e ?

• Việc làm nhiều, triển khai thì chưa nhiều, nhưng nhiều công ty đều đang plan, upgrade lên AI, ML, đó là xu thế bắt buộc.
  • Có càng tốt, đăc biệt nếu hướng ra quốc gia khác, thường sẽ cầu là bằng master. Nếu trong nước thì có thể ko cần, cần kinh nghiệm tự nghiên cứu, tự làm là chính.
  • developer ko có tuổi nghề, ra làm rồi sẽ hiểu
4 Likes

em đang năm 2 ạ. chắc tại em hơi lo :joy::joy:

• vậy khoảng 3-4 năm nữa thì như thế nào ạ?
  • em học KHMT có ý định chuyển sang làm web (tự học) thì có nên không ạ?
  • tại em có xem nhiều thông tin là tầm 4x tuổi thì sẽ bị đào thải, còn nếu hướng sang quản lí thì vẫn làm tiếp.

Cứ làm cái em thích là được, đừng lo xa.

• Thời kỳ của AI mới manh nha thôi, chủ yếu là thiếu nhân lực về nó, vài năm nữa sẽ phát triển mạnh dần.
  • Thích làm gì cũng đc, KHMT chỉ là subject thôi, thích web hay mobile, admin, devops, live stream bán quần áo được tất, miễn e thích và nó làm ra tiền.
  • Tầm tới tuổi đó đi rồi tính tiếp e, lo task ngày mai còn chưa xong lo gì vài chục năm sau, tới tuổi đó mong làm quản lý còn sợ ko được đây, trước mắt lo học kiếm việc làm thôi, đừng suy nghĩ tuổi nghề nhiều.
5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?