Có ai lên kế hoạch đọc sách trong năm 2015 không?

Thấy “tụi nước ngoài” nó hay đọc sách, “tụi nước mình” lại không chịu đọc sách. Dạy Nhau Học thi đua đọc sách cho bằng anh bằng chị đi?

Ví dụ như hiện giờ Đạt đang đọc mấy quyển sau:

Và mục tiêu năm nay là đọc xong 12 quyển. Giờ Đạt rủ các bạn cùng add nick Đạt trên goodreads và cùng lên kế hoạch đọc n quyển sách trong năm 2015 :smile:

Giúp Đạt share topic này cho bạn của mình, cùng nhau nâng tầm quan trọng của việc đọc sách nhé.

Mới có mỗi @david15894 add friend thôi, buồn quá ;(

25 Likes

để đọc code complete thử xem :smiley: có sẳn bản pdf rồi mà đúng lúc thi. Em cũng học ngữ pháp tiếng anh bằng cuốn Understanding adn Using, đọc cuốn này mới biết cách sử dụng các thì cho đúng

3 Likes

Đóng góp thêm một bài viết ‘Tủ rượu’ hay ‘Tủ sách’

@Rok_Hoang Yeah, nên đọc lắm lắm đó

1 Like

Em cũng có kết hoạch đọc sách nhưng k phải những cuốn này :smiley:

1 Like

Đóng góp thêm một bài viết
http://www.triethocduongpho.com/2014/01/12/tu-ruou-cua-nguoi-viet-va-tu-sach-cua-nguoi-do-thai/

3 Likes

nhưng trình độ tiếng anh của em chỉ mới beginer ,không đủ trình đọ để đọc sách tiếng anh, anh ơi,t

Thế thì mình bắt đầu với mấy quyển sách học tiếng anh cơ bản trước. Anh thấy quyển này hay nè

Ố, mới nói tới quyển sách này là thấy mọi người lơ luôn, thế là thế lào :frowning:

3 Likes

Thường thì mình chọn cách đọc sách tiếng Anh truyện thiếu nhi hoặc mấy câu truyện ngắn một chút khi trình độ còn thấp, nhưng từ đó thì dễ nhớ cả từ vựng và kiến thức. Chứ ít khi đọc một quyển ngữ pháp tiếng Anh thế này…

1 Like

Quyển ngữ pháp này không phải để đọc đâu @Hoa_Quach. Quyển này có cách học rất hay đấy. Trước hết, bạn lên đây làm bài test

http://www.cambridge.org/other_files/Flash_apps/inuse/EssGramTest/EssGramIndex.htm

Sau khi làm xong bài test, nếu bạn đạt dưới 45/50 điểm thì bạn nên học quyển sách này. Khi bạn đánh sai các câu trong đề thi trên, thì trang web trên sẽ chỉ ra cho bạn rằng bạn thiếu kiến thức ở chương nào.

Bạn ghi lại các chương mình bị hổng kiến thức sau đó mở sách này ra và xem đúng các chương đấy thôi :smile:

2 Likes

À mình hiểu rồi… Mình cứ tưởng là giống các quyển học Ngữ pháp khác phải học từ đầu đến cuối chứ.

Ở amazon mình có thể mua online rồi ship thẳng về VN luôn ko @ltd?

1 Like

@Hoa_Quach thử làm bài kiểm tra trước khi mua nhé, nếu làm đúng hơn 45 câu thì mua quyển cao cấp hơn. Là quyển này

Có bài test ở đây

http://www.cambridge.org/other_files/Flash_apps/inuse/EngGramTest/EngGramIndex.htm

Còn về mua sách thì hỏi @BreakDown nhé, bạn này hay mua sách từ Amazon, mua sách cũ mà chất :smile:

3 Likes

Nick e là tem9x đấy ạ bác acc đi ạ :slight_smile: có gì e với bác trao đổi ạ. E newbie có gì các bác chỉ bảo ạ!

Cảm ơn @ltd nhìu nhìu… Vậy chắc mình phải mua quyển này làm quyển gối đầu giường học tiếng Anh rồi…

Nếu có thể @BreakDown hướng dẫn giúp mình cách mua sách từ Amazon mà có thể ship về tận Việt Nam nhé, vì mình nghe nói là họ ko chấp nhận ship ở VN :frowning: Cảm ơn @BreakDown trước :slight_smile:

2 Likes

@ltd giới thiệu chất quá mà =))

Mình thì mình không rõ có ship về vn không vì có vài người bạn ở bên Mỹ, mình hay nhờ họ mua giúp rồi chuyển về. Nhưng giá sẽ cao hơn VN vì mình còn phải chịu tiền chuyển khoảng quốc tế và tiền vận chuyển về vn. Nếu bạn thích quyển sách nào thì có thể gởi link mình xem rồi mình mua giúp cho. Còn thời gian thì hên sui thôi :smile: Vì mình hay mua sách cũ thì toàn phải đợi sách cũ. Còn sách mới chắc có sẵn ^^

2 Likes

Về vụ sách Amazon mình tiếp tục thảo luận ở đây nhé:

Thank @BreakDown

Có ai lên kế hoạch đọc sách năm nay không?

1 Like

Code Complete 2 và Don’t Make Me Think: A Common Sense Approach to Web Usability 3 :smiley:

1 Like

Chuẩn quá @DuyNguyen ơi, danh sách này giống trong Recommendation của Jeff Atwood. @DuyNguyen làm Web hả :slight_smile:

Thì mình có xem trong recommend của JA mà, mình không làm web mới chỉ học chút ít về dev thôi. Cuốn Don’t make me think dành cho tất cả mọi người không nhất thiết phải làm web mới đọc cuốn ấy. Thây cách diễn đạt hay với hài nên đọc thui :smile:

1 Like

Oh vậy à, @DuyNguyen đã đọc quyển này chưa? Nếu vậy thì chắc Đạt cũng sắp xếp đọc xem sao. Quyển này nói về cái gì là chủ yếu nhỉ

cc: @dangh

Mới lên kế hoạch à, tiếc quá dạo này hơi bận với lại eng nên hơi nản đó mà. Chủ yếu nói về thiết kế giao diện web sao cho hợp lý trực quan, đoại loại thế.Hướng tới khả năng sử dụng của người dùng web.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?