Chọn ngành nghề đại học: Em muốn vào điện tử viễn thông nhưng mà nghe nói ngành này thì khó xin việc, lương lại thấp?

Em muốn vào điện tử viễn thông nhưng mà nghe nói ngành này thì khó xin việc, lương lại thấp. Mọi người tư vấn giúp e với! Em học cũng khá em thi được 22đ , mà bây giờ không biết làm sao?

1 Like

Những người không vào được đại học họ cũng thường nói học đại học cuối cùng cũng không có việc làm.

6 Likes

Viết teen code dễ thất nghiệp lắm đấy em :relaxed:

Em muốn vào điện tử viễn thông nhưng mak nghe nói ngành này thì khó xin việc lương lại thấp mn tư vấn giúp e vs ! Em học cg khá em thi được 22đ , mak bi h ko bjk làm sao

14 Likes

Em lâu nay không đụng tới cây bút, thành ra chữ viết đúng chính tả nhưng mà xấu đui :dizzy_face: Sau này làm sao viết CV được đây anh :dizzy_face:

2 Likes

CV đánh máy, không sao cả chủ yếu là kỹ năng của mình thôi.

Ngành này Đạt thấy lương cũng cao mà. Do kỹ năng của mình thôi.

5 Likes

Không có gì dễ đâu bạn. Ngành nghề gì cũng có thử thách của nó :smile: Bạn có đam mê nó hay chỉ là nhắm một mắt rồi chọn? Nếu vậy thì dấn thân vào con đường lập trình viên luôn biết đâu bất ngờ. :sunglasses:

4 Likes

Viễn thông đây. Sao bi quan vậy.
Đừng nghe mấy thằng nói vớ vẩn. Chắc nó tung chiêu hỏa mù để loại bớt đối thủ đây mà. :3
Cứ giỏi thì sẽ ngon. Vậy thôi, chả biết nói gì hơn.

8 Likes

Năm 2010 cô bé bán bánh mì đỗ thủ khoa đh
Năm 2015 cô bé thủ khoa đh lại đi bán bánh mì :smiley:

8 Likes

Mình cũng ĐTVT, giờ làm CNTT.

Mình khuyên bạn là nên học cái gì mình thích, ngành nào cũng vậy thôi.

5 Likes

Mình cũng điện tử viễn thông. đang chuẩn bị theo chân anh đây

1 Like

mình cũng dân viễn thông đây bạn ! Đừng nghĩ theo kiểu " nghe nói " vào thì mới biết !
Em cần tìm hiểu điện tử viễn thông là học về cái gì … ùi xem mình thích không hãy tính !
Có việc hay không là do mình thôi

5 Likes

Anh nurmheart cho em hỏi ĐTVT theo mảng điện tử máy tính hay thông tin và truyền thông thì ra trường thì sẽ làm gì ạ?

3 Likes

Mình là con gái nhé !!!
Mình học Viễn thông ở bưu chính, trường mình không phân chia như thế nên mình không rõ
Sau này học xong thì có thể làm kĩ thuật bên Sam sung, fpt,viettel tuỳ theo hướng bạn thôi

5 Likes

Xin chào. Mình cũng ptit. B sinh năm mấy vậy?

3 Likes
  1. Tại sao bạn muốn vào ngành ĐTVT?
  2. Bạn có biết những hướng đi sau khi ra trường của ngành này? Nếu biết thì bạn có thể dựa vào đó để lên tìm tin tuyển dụng -> có thể biết được mức lương, các loại công việc, khi đó là chính xác nhất chứ không còn là “nghe nói” nữa :3
    chúc vui
    p/s: 1 thanh niên tốt nghiệp đtvt nhưng đang làm cntt chia sẻ
2 Likes

Điện tử viễn thông, nghe thì hay, nhưng…đúng là bèo thật đấy, vì:

1. Đào tạo kiến thức chưa đạt đến mức cần thiết, học đại học ngành này như cưỡi ngựa xem hoa thôi vì nó cao siêu lắm. Liên quan nhiều đến toán học và kiến thức liên quan đến điện tử tần số cao phức tạp lắm bạn.
  2. Ngành điện tử ở VN đã bị khai tử, khoảng những năm 80-90 thì HOT, học còn đi sửa tivi được. Giờ học nó cao siêu quá, nếu không có công ty nào nhận thì chết đói.
3 Likes

nói đi nói lại chỉ cần chốt 1 câu, nếu bạn giỏi thì không lo chết đói, còn nếu không thì hên xui :smile:

2 Likes

Phải, nhưng có những ngành nghề mà việc nhiều đến nỗi người ta chọn cả những người trung bình. Ngành điện tử viễn thông thì không như thế, học trung bình chỉ có đi kéo cáp viễn thông hoặc ngồi nhà hoặc làm trái ngành.

2 Likes

Điện tử viễn thông bạn biết nó học về những gì không?

Nói bậy nào !
Đi học qua trường ĐH mà lại nghĩ là để sửa tivi ?
Thiếu gì cái để làm khi học điện tử, những hệ thống tự động, nhúng nhiếc các kiểu này kia kiếm bộn tiền chỉ sợ không đủ trình để ăn thôi.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?