Chọn ngành nghề đại học: Em muốn vào điện tử viễn thông nhưng mà nghe nói ngành này thì khó xin việc, lương lại thấp?

Thế cơ à, bạn học ngành gì? có phải Điện tử viễn thông không? Nếu bạn học Điện tử viễn thông và nói như vậy thì có thể mình không biết chuyện đấy.
Chỉ muốn nói là tốt nhất không nên học Điện tử viễn thông nếu không biết tương đối và đam mê điện tử, sẽ rất khó đấy.
Nếu chưa từng làm mạch, chưa từng đụng đến các linh kiện điện tử và cảm thấy yêu thích thì không nên học.
Mình đã từng học ĐH ngành điện tử.

PS: Diễn đàn bị sao thế nhỉ, bấm nút Reply rõ ràng ở post trên mà không thấy liên kết. Bị lần này là lần 2 trong ngày hôm nay rồi đó.

1 Like

Mình học điện tử, nhưng không phải điện tử viễn thông.

Ra trường 800k có thấp không?

nếu em nghe nói thì em sẽ còn nghe nói rất rất nhiều em ạ, thích thì cứ vào thôi em, cái gì cũng có mặt tốt mặt xấu cả, dù sao thì mình thích vẫn hơn

1 Like

A học điện tử viễn thông mà xin được vào cntt ak

Ba mình cũng nói thế. Học điện tử ra chỉ để sửa tivi thôi. Nghe mà nản. Nhưng mà bây giờ mà sửa được tivi cũng là hay rồi. Rồi mấy cái mạch converter của điều hòa nữa, sửa không thôi mà tiền triệu đấy. Nghe mà ham quá trời.

2 Likes

Mình học DTVT đây. Kì vừa rồi mới thi môn Kĩ Thuật truyền Hình, trong câu cuối là cho một cái sơ đồ mạch của Tivi to chà bá lửa ngồi phân tích đây(sơ đồ của 1 tivi những năm 90). Nói chung sau 4 năm học đúng thật là như cưỡi ngựa xem hoa vì cái gì cũng được dạy 1 ít mà chẳng chú trọng vào bất cứ cái gì.

1 Like

Đề hay đấy chứ. Bây giờ người ta hay mua cái monitor cũ , thêm cái mạch điều khiển trung quốc là thành cái tivi. Toàn thợ làm đấy có được học hành gì đâu.

Bạn quá sai lầm về ngành điện tử giờ h0k HOT rồi bạn ơi. “Internet of things” bạn nghe chưa, để nhúng tất các thứ đều dùng đc internet, thì không phát triển phần cứng thì làm sao đc? Phán bừa quá, chưa kể, công nghẹ tivi, điện thoại đang phát triển mạnh, cái đấy không là cứng thì là gì? Không có cứng thì sao mềm chạy lên đc. Phán bừa bãi.

1 Like

Good, thích thì học điện tử đi, ai cấm. Còn mỗi người có ý kiến riêng của mình, theo kinh nghiệm và quan điểm cá nhân. Đúng hay sai tùy người.
Những người đã học điện tử thì hãy cho ý kiến. Chứ còn học phổ thông hay ngành khác, rồi phán về ngành điện tử thì khác gì thầy bói xem voi.

1 Like

Đã học xong điện tử cách đây vài năm.

Giờ đang vừa lập trình phần mềm, lập trình nhúng, và thiết kế phần cứng.
Các đồng nghiệp cũng đa số điện tử giờ đang lập trình rô bốt và các hệ thống tự động.

cho một công ty của Nhựt Bổn.

2 Likes

công ty không thưởng anh sao :))

Quan trọng là đam mê thôi,a nghĩ e nên chọn ngành mà e cảm thấy đam mê để theo học,đừng chọn ngành mà e nghĩ sau này dễ xịn việc để học.A cũng học ngành Điện tử - Viễn thông,mà hiện giờ a thấy mấy bạn học cùng a đều ra trường có được việc luôn,lương cũng ổn.Thôi a đi ra net đăng kí học lại mấy môn đây,mạng ở nhà yếu quá.

1 Like

Mình học đtvt ptit đây. Sống tốt… việc gì cũng cần cố gắng. Chú nào nói đtvt k nên học pm hoặc off cf nói chuyện với mình…

1 Like

Theo mình được biết thì Điện tử Viễn thông được chia thành 2 hướng:

• Hướng điên tử: Lại được chia thành 2 hướng nhỏ:

• Thiết kế vi mạch: Bao gồm thiết kế vi mạch số và vi mạch tương tự. Bạn cần “thông thạo” về mạch điện, về kĩ thuật số, vi xử lý, nắm vững kiến trúc CPU, lập trình C, verilog, … và CMOS, cũng như biết sử dụng hệ điều hành linux, và sử dụng các công cụ thiết kế vi mạch như sysnosys…

• Lập trình nhúng : Hay con gọi là embedded system, bạn cần phải nắm vũng kiến thức về điện tử, mạch điện tử, vi xử lý, nắm vững kiến trúc về vi xử lý, ngoại vi, linh kiện điện tử, quan trọng nữa là lập trình C, sử dụng linux, hiểu biết về kernel linux, build kernel linux,… và biết PCB design: Allegro hay altium.

• Hướng viễn thông bao gồm khá nhiều chuyện ngành: mạng máy tính, mạng viễn thông, … bạn cần nắm rất nhiều thứ như: anten, mạch điện thông tin, mạch điện siêu cao tần, mạng máy tính, và đương nhiên phải có kiến thức về mạch điện và mạch điện tử.
    Mình chỉ biết vậy thôi! :slight_smile:

4 Likes

Học giỏi làm giỏi lương cao hết. Còn lèng phèng thì nghề nảo cũng như nhau.

1 Like

Tôi phạm sai lầm y như ông

1 Like

Nghề nào giỏi cũng được, có tiền cả
Nghề lôi giỏi cũng cứ có tiền :smiley: :smiley:

Nói chung chung, thế nào là giỏi? Bạn học đc gì ở trường mà nói là giỏi?
Để gọi là giỏi trong điện tử viễn thông thì kiến thức trong trường không đủ đâu. Bạn mua một quyển điện tử viễn thông về đọc xem có liên quan nhiều đến điện tử ko? Đa số là liên quan đến tính toán, miền thời gian, miền tần số, biến đổi Fourier…
Các linh kiện điện tử hoạt động ở tần số cao không dễ ổn định vì nó sinh ra thêm các tụ điện và cuộn cảm ký sinh…yêu cầu chất lượng linh kiện cao.
Học xong đi làm mấy hệ thống nhúng, mạch điện công nghiệp…thì chẳng liên quan gì đến điện tử viễn thông, chỉ là mua mấy con IC về gắn lại. Thế thì cần gì điện tử viễn thông, điện tử căn bản cũng làm đc rồi, ế là phải.

3 Likes

Lời cuối cho cuộc tình, nếu ai có ông chú Viettel, Mobi, Vina thì học điện tử viễn thông.
Ai không có, muốn kiếm cơm thì học điện tử công nghiệp, tự động hóa hay các ngành khác.
Không có gốc mà lao vào điện tử viễn thông rồi ko ra trường đc hay không có việc làm thì tự trách bản thân chứ đừng trách số phận nhé.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?