Chia sẻ ý tưởng khởi nghiệp - startup

Thế em có ý tưởng nào để thu hút nhiều bạn muốn học vào diễn đàn không?

Hiện giờ diễn đàn thưc hiện điều đó thông qua hỏi đáp. Em để ý diễn đàn mình không cho phép hỏi bài tập, nhưng khuyến khích mọi người thảo luận để giải quyết một lỗi hoặc một vấn đề nào đó cần giải pháp. Đấy cũng là một cách hợp tác làm việc đấy em. Còn gửi bài tập lên nhờ giải là cơ chế xin cho :smile:

4 Likes

e nghĩ cách gì thì cũng cần phải có các yếu tố

• nhiều người biết tới .
  • diễn đàn có dao diện hấp dẫn ạ .
  • có nhiều thông tin bổ ích (cái này diễn đàn mình nhiều lắm :blush: )
    e nói thật là hồi đầu mới vào diễn đàn của a e cũng hơi lúng túng và chẳng hiểu sử dụng như thế nào . :smile: . có thể nói là hơi khó xử dụng . :stuck_out_tongue:

e cũng rất thích khoản hỏi đáp bài tập trên diễn đàn , có rất nhiều kiến thức mà không phải dễ dàng học được từ sách vở . :smiley: . e nghĩ 1 cái mà không biết có đúng không a ạ . e nghĩ các bài mà các bạn up lên để hỏi mình cũng cứ cho , những ai rảnh và giúp được thì giúp , nếu a có thể tổng hợp các bài đó lập nên thư viện bài tập tham khảo cho từng loại ngôn ngữ sẽ rất bổ ích cho những bạn cần đấy ạ … :wink:

1 Like

Giờ chưa nhiều lắm :frowning:

Anh thấy khá là séc xì

:thumbsup:

Anh vẫn đồng ý với hỏi bài tập, nhưng người hỏi phải phân tích bài tập ra thành từng mục nhỏ. Và hỏi cái khúc mắc để giải quyết bài tập, chứ không phải nhờ giải cho cả cái bài tập ấy :smile:

3 Likes

e cũng nghỉ vậy là tốt nhưng sợ những người mới vào sẽ khó hiểu và tiếp thu ạ … :smiley: .
e nghĩ diễn đàn mình mới mở nhưng rất sôi động , không lâu nữa sẽ rất đông thôi … :blush:

2 Likes

Một mình anh thì anh khó mà hướng dẫn tất cả mọi người cách làm thế nào để đặt câu hỏi và thảo luận với nhau được. Nên anh phải làm cho một số bạn nhìn thấy trước, và dần dần làm theo thôi.

Anh hi vọng thế, vì mục tiêu của anh là giúp mọi người có môi trường để học tập phi lợi nhuận. Anh hi vọng sẽ làm được. Như anh đã nói ở trên:

Việc anh năng động, thông minh, cần cù, có ý tốt nhưng không có nghĩa là anh có thể “hoàn thành công việc” này được mà không có sự giúp đỡ của người khác.

Lái chủ đề sang vụ Open Source một cái, anh đã lập topic này liên quan đến việc cùng nhau cập nhật danh mục các bài viết hay và bài giảng. Đây cũng là một trong những công việc được anh cho là Open Source đấy :smile:

3 Likes

e chẳng hiểu rõ định nghĩa open source! e chỉ nghĩ là mã nguồn mở nghĩa là share kiến thức công khai và mọi ng đều xài và cung cấp thêm khiến open source đc nâng cao! mà a @ltd a có thể share cho mấy ng như e 1 vài cái open source nhỏ k a? tập làm cho quen. e chẳng có phương hướng rõ ràng! mù ơi mù! chỉ biết cố gắng học bất cứ j tìm thấy :frowning:, việc học thế này chém gió nhiều chứ tinh thông thì khó

2 Likes

Chính xác rồi, bên trong nó có vài quy tắc và luật lệ. Nhưng về bản chất nó là như thế. Cũng giống như diễn đàn mình anh cũng làm với tư tưởng Open Source, mọi người cùng đóng góp vào. Ai cũng có thể xem và học từ đấy :smile: Em về bản chất đang đóng góp cho Open Source.

Open Source hay thì sẽ lớn, Open Source dở thì nhỏ. Chi bằng ta làm tự làm 1 project rồi kêu gọi mọi người vào làm. Em có thể nghĩ ra một vấn đề gì đó, đơn giản thôi. Rồi bắt tay vào làm, em viết hướng dẫn cho mọi người hiểu em đang làm cái gì, em cần làm cái gì, và em thuyết phục mọi người vào làm chung với em.

Anh có một dự án open source ở ngay trước mắt em, và em cũng đang đóng góp vào là đây:

Em nghĩ xem em có thể đóng góp gì vào dự án này?

5 Likes

Thế là e có thể tự tạo 1 open source lun hả anh! nghe có vẻ tốt thật

Tại sao không? Anh cho em một ví dụ nhé.

Nên nhớ đây chỉ là ví dụ
Em đã làm một số bài tập C/C++ đúng không. Em hãy thử viết một chương trình lớn, tổng hợp các cách giải, cách phương pháp giải của các bài tập cơ bản. Rồi em mời mọi người cùng tham gia làm với em. Ít ra trong thời gian đầu em cũng phải làm được tầm 10 đến 50% dự án của em, để chứng minh cho người khác thấy được là dự án của em hay và tốt. Thì người khác sẽ tham gia.

Nhưng cái quan trọng là làm sao em có thể “khuyến khích” người khác đồng ý tham gia với em kìa. Phải làm sao cho họ thấy dự án của em hay, tốt, và đáng làm. Còn hễ em Open Source Code của em lên mạng Internet. Em đồng ý cho mọi người đọc, sửa, và sử dụng code của em. Tức là Open Source. Chẳng phải em đã nói

4 Likes

Like mạnh ạ :slight_smile: E đang tìm hiểu để làm 1 site ptc mà còn nhiều chỗ chưa hiểu được :slight_smile: Bác nào ở Hà Nội khi nào rảnh thì giao lưu e học hỏi với ạ :slight_smile: Tks

2 Likes

Đặt quảng cáo kiếm tiền hả :smile:

4 Likes

Dạ vâng anh ạ
:smile:

1 Like

Xem thử topic này xem, anh cũng muốn làm 1 sites nhưng không phải là để quảng cáo. Có điều cũng là một hướng nếu em thích.

2 Likes

I moved 2 posts to a new topic: Trả lời câu hỏi của một người thì nhấn vào đâu?

1 Like

Không biết ở Việt Nam mình có trang nào chưa ?

Thành công thì chưa, chứ clone thì cũng một vài rồi @duythien

2 Likes

có thể cho mình 1 số link web clone đó được không

Mình thấy trang này cũng được http://hackernews.vn/

2 Likes

Post này đã được di chuyển vào Duplicate Posts để nâng chất lượng thảo luận

I moved a post to an existing topic: Duplicate posts will be moved here

Trông cũng có vẻ hay mà sao ít comment vậy nhỉ. Nhưng mà giờ Đạt có vẻ thích style forum hơn. Mặc dù nó không có vote up. Đồng thời cũng không có Vote down.

Nhưng Forum vui hơn! http://daynhauhoc.com/c/hacker-news

Đây là một Open Source clone khá tốt: http://www.question2answer.org/

Đây là các sites ở VN sử dụng Q2A: google

2 Likes

em có mơ ước muốn chia sẻ, mức độ mong muốn chạy từ trên xuống dưới:

• Muốn thành lập một team game maker và programmer thuần Việt, chinh phục cả thế giới :blush: hiện team có 3 người, đều là học sinh cấp 3, làm và học, thực hiện ước mơ = tất cả đam mê
  • Muốn dịch được tất cả những cuốn sách hay về lập trình và đồ họa, đưa những cuốn sách đó về Việt Nam, mở một nhà sách và bán sách cho các bạn với giá rẻ nhất có thể (thương lượng với tác giả?)
  • Muốn mở 2 website, 1 chuyên dạy về đồ họa (cả 3D và 2D) và 1 về lập trình = tiếng Việt, của người Việt (đương nhiên có English nhưng nó là thứ tiếng phụ nằm ở option) và ngang hàng với các website nổi tiếng thế giới
  • Muốn tự viết được những phần mềm như photoshop hay blender :smile:

Đó ạ XD

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?