Chia sẻ ý tưởng khởi nghiệp - startup

Nhóm em có sản phẩm gì hay hay share mọi người chơi thử.

2 Likes

dạ nhóm em giờ đang tập trung thi đại học và các thành viên vừa làm vừa học nên tương đối chậm ạ :stuck_out_tongue: xin được hẹn mọi người tầm 3 năm nữa ạ :smile: xin báo trước là 1 tựa game đua xe ạ :stuck_out_tongue_closed_eyes:

à em có ảnh cái xe đang làm ạ - chevrolet camavro 2010 - đây là sản phẩm từ gần tháng trước, ôn thi nên chưa làm thêm gì được :3

4 Likes

Ẹc, em học lớp 11 hay 12 mà làm cái này trông đẹp thế. Anh mù màu nghệ thuật nên không thể nào làm được mấy cái này rồi :frowning:

2 Likes

@ltd em học 12 ạ
em cảm ơn anh ạ XD

em vẫn cần trau dồi nhiều lắm ạ :smile:

2 Likes

Cho em theo học việc với.

2 Likes

Chào các bạn.
Mình thấy mở topic chia sẻ ý tưởng khởi nghiệp là rất hay . ở đây có rất nhiều bạn trẻ ham học , say mê công nghệ tuy nhiên hiện tại mới chỉ dừng lại ở việc chia sẻ kinh nghệm chuyên môn trong lĩnh vực công nghệ thông tin.
Để khuyến khích và hỗ trợ các bạn có khả năng phát triển ý tưởng, chuyên môn và định hướng trong cuộc sống mình nghĩ nên chăng diễn đàn mở hẳn một mục trao đổi về ý tưởng , kinh nghiệm khởi nghiệp.
Mặc dù đề tài này không phải là mới, hiện có rất nhiều ở các diễn đàn khác tuy nhiên để diễn đàn DNH ngày càng thu hút nhiều thành viên thì mình nghĩ điều đó là rất cần thiết.
Rất nhiều bạn có ý tưởng và trình độ chuyên môn rất tốt nhưng thiếu kinh nghiệm hoặc nhiều khi chỉ là thiếu thêm một chút gợi ý là có thể tìm ra lời giả đáp nhưng vẫn có thể mãi không tìm được.
Đề tài chia sẻ ý tưởng khởi nghiệp không chỉ là chia sẻ ý tưởng về 1 vài project hay idea nào đấy mà còn là định hướng tư duy hoặc kinh nghiệm trong cách lĩnh vực khác để bổ trợ như giao tiếp cộng động, marketing , quản lý nhóm …
Đây là suy nghĩ cá nhân , mình mới tham gia diễn đàn tuy nhiên đã hoạt động trong lĩnh vực quản lý lâu năm, cũng ít có thời gian tham gia các diễn dàn nên cũng có thể có suy nghĩ chủ quan, hy vọng các bạn thông cảm.
bon weck end.

Dzung

2 Likes

Mình thấy ý tưởng đưa topic này thành một box riêng của bạn rất hay. Mình chỉ xin chỉnh sửa theo quan điểm cá nhân của mình một tí:
Nếu là ý tưởng startup thì mình sợ box sẽ hơi bị bí vì ý tưởng starup cũng ko nhiều và nhiều người cũng ko muốn chia sẻ ý tưởng của họ.
Mình nghĩ box này nên là nơi chia sẽ những ý tưởng độc đáo của cá nhân, muốn xin ý kiến mọi người; các side-project; hoặc những bạn nào đã đi làm có dự án thực tế của công ty mà muốn tìm thêm ý tưởng hoặc dự án đã làm rồi thì chia sẻ cho các bạn khác muốn học về lập trình có thể luyện tập.
Mình nghĩ như vậy sẽ thu hút hơn là chỉ về startup !!!

1 Like

Ước mơ em nhỏ thôi mấy bác, em muốn giàu hơn Bill Gate. :wink:

2 Likes

Ý tưởng của bạn rất tuyệt ! :smiley:

1 Like

Mình cũng đang bắt đầu học về C++ bằng video của bạn Đạt ( không biết có phải là bạn hay a nữa , vì ko biết năm sinh bạn Đạt :smiley: ) , rất ủng hộ ý tưởng của bạn Đạt, hi vọng được học hỏi nhiều điều từ các bạn !

1 Like

em hiện chưa có ý tưởng gì nhưng mà sau này làm vài năm có kiến thức em sẽ qua các nước đang phát triển clone lại những startup đã thành công :smile: sounds crazy

1 Like

Chào ace DNH,

Lâu quá rồi loay hoay làm khởi nghiệp nên không có thời gian vào diễn đàn. Nay vào lại thấy ace vẫn bàn tán xôn xao thì thấy vui rồi.
Tình cờ may vào thấy cái topic này mình cũng tranh thủ viết vài dòng.

Về startup, mình đã failed lần thứ 2. Có thể nói là vui hơn là buồn. Mọi người có ai muốn làm startup thì cứ mạnh dạng mà làm, vì biết đường nào cũng failed nên k việc gì phải sợ. Nhưng nếu xuất thần ta làm được thì tiến tới luôn.

Hiện giờ, phong trào IoT đang lên ngôi, mn nếu có muốn làm startup thì có thể suy nghĩ theo hướng này. Làm cái gì đó thực tiễn và ứng dụng ngay vào thực tế. Đặt biệt là nông lâm nghiệp gì đó.

Các bạn cũng đừng có suy nghĩ làm 1 cái gì đó nó to tác, có tầm ảnh hưởng lớn. Đôi lúc làm những cái nhỏ nhỏ, lấy cảm hứng và làm đòn bẩy để đi. Và nếu có failed thì cũng k mất mát quá nhiều.

Startup có nghĩa là bạn học nhiều hơn, làm nhiều hơn và đánh đổi nhiều hơn, đó là điều hiển nhiên. Đôi lúc gấu cũng bỏ ta mà đi :smiley:

Startup = tốc độ nhanh. Phải làm nhanh thật nhanh theo khả năng của bạn. “Trâu chậm thì uống nước đục thôi”. Mình có thấy một vài startup công nghệ, họ chỉ làm trong vài tuần và lâu lắm là 3 tháng là đã có bản beta.

Team: cái team mình làm cùng nhau quan trọng cực kỳ. nếu các bạn trong team k cùng chí hướng, k cùng 1 nhịp thì coi như failed. Các bạn trong team k có đam mê cũng failed.

Cộng đồng: nên tham dự events, mở rộng mối quan hệ để khi có sản phẩm, bạn sẽ có 1 cộng đồng để giới thiệu ngay.

Vốn: nhiều hay ít tùy vào loại hình khởi nghiệp. Nếu bạn làm công nghệ, bạn biết code, test thì chi phí thấp, còn outsource thì cũng k rẻ.

Mentor: nên có mentor để hướng dẫn và tận dùng mqh của người này.

Mình viết theo dòng suy nghĩ của mình, không có 1 cái sắp xếp nào hết nhưng đó là những cái mình đã trải qua từ lúc khởi nghiệp.

Chúc mn sức khỏe và 1 năm mới dồi dào sk và an khang.

P/S: trong diễn đàn: có bạn nào đã có kinh nghiệp 1-3 năm trong lĩnh vực code: PHP, Java, Android, iOS, Winphone, RoR, AngularJS, … và có máu làm khởi nghiệp thì inbox để trao đổi.

7 Likes

Em thấy có thể phát triển một dự án onpen source cùng mọi người thì sẽ nâng cao khả năng làm việc thực thế. Như vậy thì tuyệt ạ (Y)

Em thấy nếu có thể. Sẽ có người up các dự án/project lên cho member nào muốn làm thì sẽ nhận project và làm nhóm chung với nhau. Tăng khả năng làm việc nhóm và kỹ năng cho các việc thực tế.
Em là một sinh viên CNTT và em nghĩ em cần những thứ như vậy

Cái này thì quá hay rồi nếu chúng ta cùng nhau học tiếng anh bằng cách giao tiếp và trao đổi với nhau nhiều liên tục. Thì em nghĩ trình cũng sẽ lên thôi ạ :joy:

Cảm ơn anh ạ. Em mới là sinh viên năm nhất. Cũng mới tự học và ra được 1 vài sản phẩm nho nho dùng trong trường lớp. Hy vong sau này cứng tay sẽ có cơ hội hợp tác cùng các anh tiền bối đi trước ạ (Y)

mình rất hứng thú về IoT, ko biết bạn có ý dự định nào về nó ko?thân!

nếu đã ước mơ thì ước mơ cho sang chảnh luôn mình muốn viết 1 cái dạng như cloud , có thể truy xuất đến mọi dữ liệu trên thế giới thông qua mạng internet , rồi viết 1 phần mềm có thể sử dụng và phân tích dữ liệu đó , cái phần mềm này kiểu như trí tuệ nhân tạo , mình chỉ cần đưa ra ý tưởng , giải pháp về cái gì đó nó sẽ tự động tạo ứng dụng tương ứng cho mình 1 cách tối ưu nhất…ước mơ mà…:dancer:

chào các ace và các bạn,mình là một người mới tham gia vào diễn đàn,mình đang là sinh viên năm nhất và có ý tưởng xây dựng 1 app về quản lý thời gian nhưng chưa biết cách làm app cũng như cần tìm hiểu các thông tin,ai đó có thể tư vấn giúp mình không ạ

1 Like

Cùng trao đổi không bạn mình cũng năm nhất

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?