Chia sẻ về nghề nghiệp và con đường phát triển bản thân

hiện tại chắc em phải học xong quá tại cũng năm 2 rùi và dạo này em thích làm quay phim ( ngoài lề tí ) vậy em phải bắt đầu từ đâu anh…

1 Like

Em rất có hứng với c++ nhưng nghe các tiền bối bảo là c++ khó sống ở VN. Theo anh thì như thế nào? Nhân tiện anh có biết nhiều về lập trình Qt không ạ? Cho em 1 số tư vấn được không? cảm ơn anh

1 Like

Em có quá nhiều câu hỏi mà anh không đủ thời gian và không gian để trả lời hết được, nên anh sẽ chọn ra 1 vài phần để trả lời cho em.

Lúc anh mới đi làm, lương anh khoảng 6tr. Lúc đó anh mới học Objective-C được 2 tháng, chưa ra trường. Những người bạn sau cùng khóa với anh thì có người 8tr - 10tr - 12tr. Tùy năng lực học tập ở trường của em sẽ có xuất phát điểm khác nhau. Nhưng nó không quan trọng.

Nếu công ty nào kêu em thành thạo Objective-C. Với case của em, thì đừng nên tham gia. Em dành thời gian đó để tiếp tục học Swift và iOS.

Hiện giờ bất cứ dự án nào anh bắt đầu đều sẽ sử dụng Swift. Swift hiện giờ đã hoàn toàn đủ điều kiện thay thế cho Objective-C.

Chỉ học Swift là đủ hết thời gian của em rồi. Thà em giỏi 1 cái còn hơn không giỏi cái gì.

Cái này thì dài lắm, nói hoài hg hết, em làm dự án đi, rồi đưa code anh review cho thì sẽ biết.

4 Likes

Anh cho em hỏi em đang học kĩ thuật phần mềm . em muốn học nhúng anh có thể tư vấn cho em những thuận lợi và khó khăn khi em theo học không ạ. Nhúng đòi hỏi kĩ năng về lập trình hay về phần cứng nhiều hơn ạ

1 Like

Từ trước khi ra trường 6 tháng đến bây giờ là được 3 năm, anh chỉ làm về iOS. Anh hồi đó bắt đầu bằng Objective-C, giờ đã chuyển hoàn toàn qua Swift. Anh chỉ làm những gì liên quan đến iOS, những gì anh giỏi nhất.

KHÔNG CÓ ĐƯỜNG TẮT

6 Likes

Anh không biết về C++ và Qt, anh không làm và không biết ai làm về nó. Nhưng anh chắc chắn rằng, không có người nào giỏikhó sống hết. Không sống đc ở VN thì sống chỗ khác.

Nếu em thích thì cứ theo đuổi đam mê. Nhưng nhớ research nhiều nhiều trước, nếu không sẽ trở thành đam mê mù quáng. Vì anh dự đoán là theo C++ sẽ là 1 con đường khó khăn gấp mấy lần những con đường thông thường khác.

3 Likes

Chào anh. Nhân tiện anh đang rảnh em cũng muốn hỏi anh một số câu hỏi đó là:

“Ngày đầu tiên anh học Tiếng Anh anh học như thế nào? Nên chú trọng học Tiếng Anh chuyên ngành CNTT hay là học đủ hết.Và rất mong anh chia sẻ những kinh nghiệm hay bí quyết học Tiếng Anh thật tốt vì CNTT không thể thiếu Tiếng Anh được.”

Cảm ơn anh ạ!

1 Like

Rất tiếc là anh mù tịt về nhúng. Em có thể pm anh @ltd.

3 Likes

Em nên học tiếng anh IELTS General. Dạng tiếng anh tổng quát dùng để sống và làm việc. Thì những từ vựng, ngữ pháp em học được sẽ rất hữu ích cho việc đi làm CNTT.

Đối với anh, và theo kinh nghiệm của anh, 4 kỹ năng tiếng anh đều quan trọng như nhau và em bắt buộc giỏi đều 4 kỹ năng để có thể làm việc và phát triển kỹ năng lập trình hiệu quả.

Nếu em chưa dự định làm ở cty nước ngoài, thì ưu tiên hàng đầu là viết và đọc, vâng, viết và đọc. Đọc để học hỏi từ nước ngoài, họ rất giỏi và có nhiều sách, bài viết hay, giúp nâng em lên 1 tầm cao mới. Viết giúp em viết code tốt hơn, giao tiếp trên các diễn đàn, hỏi đáp tốt hơn, cũng giúp em nâng cao kỹ năng lập trình rất nhiều.

5 Likes

Wow, thấy anh chia sẻ như vậy em càng có niềm tin. Bữa đọc blog cách tốt nhất để trở thành lập trình viên giỏi là không lập trình thấy khớp với lời anh nói. Blog bảo Lập trình mà cứ cắm đầu mà cày thì chả giỏi lên được.

1 Like

Dù sao thì cũng cảm ơn anh ạ😁

1 Like

Anh ơi cho em hỏi thêm 1 số câu là:
" Anh chia sẻ cho em kinh nghiệm đọc các sách Tiếng Anh về mảng lập trình với ạ. Có người bảo không nên dùng Google Dịch để dịch mà phải tự đọc và tự liên tưởng cho dù nó đúng hay sai thì điều đó có đúng không với 1 người chưa biết nhiều ngữ pháp Tiếng Anh ạ?"

1 Like

Anh cho em xin trích dẫn câu trả lời về Freelancer của anh cho một bài viết của em nhé.

3 Likes

Với những người mới chập chững như em có được sự chia sẻ từ những người đi trước như anh thật sự rất trân quý.

Em cảm ơn anh rất nhiều về những chia sẻ của anh ạ!

2 Likes

Anh đọc cái blog đó anh cũng chả hiểu nó muốn nói gì. Nhưng ý của anh không phải là cứ ngồi im rồi tự nhiên mình sẽ giỏi, không cần cố gắng.

Xác định rõ mục tiêu rồi quyết tâm thực hiện cho bằng được. Điều đó cần sự kiên trì trong một thời gian dài. Ví dụ mục tiêu trước đây của anh là:

• Nếu ai muốn tuyển iOS Developer, mình sẽ là lựa chọn đầu tiên.
  • Sử dụng tiếng Anh thành thạo.
  • Làm việc với những developer hàng đầu thế giới.

Sau đó, anh rã mục tiêu ra:

• Nếu ai muốn tuyển iOS Developer, mình sẽ là lựa chọn đầu tiên:

• Master iOS Development
    • Master Objective-C / Swift
    • Master applying design pattern / best practices for iOS development
  • Sử dụng tiếng Anh thành thạo:

• Có thể trả lời, đặt câu hỏi, comment nhanh chóng.
    • Hiểu những video / postcast, presentation của tụi developer trên youtube và cộng đồng iOS.
    • Present iOS topic bằng tiếng Anh.
  • Làm việc với những developer hàng đầu thế giới.

• Nói chuyện, thảo luận trên stackoverflow.
    • Follow twitter để bắt kịp xu hướng, cập nhật thông tin của họ và cộng đồng.
    • Đọc blog của những developer giỏi.
    • Đặt câu hỏi, raise issue trên Github.

Đối với anh, không có thành công nào có thể đến 1 cách dễ dàng, thành công sẽ đánh đổi bằng mồ hôi và công sức.

9 Likes

Anh không rành về Mạng, hồi xưa anh cũng thích học CCNA nhưng chưa có học. Mạng thì có lẽ dính tới phần cứng và cấu hình nhiều hơn là lập trình.

Mạng máy tính có vẻ hay làm IT Helpdesk. Ví dụ trong cty anh, bộ phận IT Helpdesk sẽ lo audit mạng nội bộ, cấu hình router, máy chủ, hỗ trợ kỹ thuật cho developer nếu gặp vấn đề về account, máy tính, mạng, chuột, bàn phím, etc. Maintain wifi, hệ thống máy in, tài liệu. etc.

2 Likes

Em nên nhớ là mọi nước đều có người này người kia, ngay cả Mỹ, Nhật, Anh, Pháp cũng vẫn có người thất nghiệp, vẫn đi phục vụ, chạy bàn, công nhân đầy.

Em nghĩ người VN dỡ vì em vẫn chưa đạt tới và chưa tiếp xúc được với những người giỏi.

Mục tiêu của topic này là “Chia sẽ về nghề nghiệp và con đường phát triển bản thân” nên anh không trả lời phần này của em nhé.

Anh không bàn về so sánh nhưng anh có thể giỏi thiệu một chút về con người và môi trường làm việc ở Atlassian.

Về con người, anh thấy ở Atlassian không ai hài lòng với chính mình ở hiện tại và luôn muốn hoàn thiện bản thân, học hỏi nhiều thứ mới mẻ, và làm việc với thái độ và trách nhiệm cực kỳ cao.

Về môi trường làm việc, em được cung cấp hầu như mọi thứ mà em cần, để em chỉ cần tập trung vào công việc của mình. Đó là lý do tại sao Atlassian đc chọn là The best place to work in Australia.

5 Likes

À ý em đâu phải nói người VN dở đâu :sweat_smile:, ý em hỏi là văn hóa và cách làm việc ạ. Cảm ơn anh nhiều :grinning:.

2 Likes

Nghe nói học iOS tốn rất nhiều tiền để mua thiết bị phải k ạ? có kinh nghiệm gì để vượt qua vấn đề về kinh tế k ạ? Cảm ơn anh.

1 Like

Chào anh @huyle , năm 2013 em tốt nghiệp CĐ, sau đó thì đi kiếm việc làm. Là đứa có được công việc sớm nhất trong nhóm bạn. Nhưng sau đó do không phù hợp nên xin nghĩ. Đến tháng 4/2014, thằng bạn trong nhóm bảo em nộp CV vào cty nó, 1 công ty của Sin mới mở chi nhánh của VN. Lúc đó vì CV phải viết bằng tiếng Anh nên còn nhiều chỗ chưa hoàn thành thì có một chỗ em nộp trước đó gọi đi làm. Vì mới ra trường nên chỗ nào kêu trước em đi làm trước. Lương cty này cực thâp, em làm cũng vì 1 phần nó quá gần nhà nên mới ráng làm. Cty không có chế độ và đối xử với em rất tệ. Hồi tháng 9/2015 em đậu liên thông nên quyết định xin nghĩ. lúc lây lương, em có hỏi là em có được tiền lao động khi nghĩ không. Thì họ nói 1 câu là: do em thế này, thế kia => không làm hợp đồng cho em => không có. Vậy mà lúc đầu thì nói hay lắm, đã vậy khoảng thời gian em làm chưa bao giờ đề cập với em chuyện đó. Dù em có ra sao thì sau khi thử việc mà vẫn cho em làm thì phải làm đàng hoàn với em chứ, nếu có gì cũng phải nói. Đằng này im re luôn. Cứ như lừa em vậy! Cho đến giờ em thấy mình nghĩ là đúng.

Em định dùng thời gian 1,5 năm này vừa học rồi rảnh rổi tìm hiểu làm web. Em muốn sau khi học xong sẽ chuyển sang làm web. Em mày mò cũng gần 3 tháng thì cũng làm được chút chút, học các hướng dẫn trên web. Em không biết tìm hiểu như thế nào mới gọi là đủ kiến thức về mảng nào đó. Vì chưa có kinh nghiệm làm web nên cái project em tự áp dụng kiến thức học được không được hay cho lắm. Thật sự mà nói em cũng không thích làm lập trình, nhưng giờ nó là nghề duy nhất mà em có thể làm hiện tại. Em chỉ hy vọng rằng năm sau em sẽ kiếm được một công việc tốt.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?