Chia sẻ về nghề nghiệp và con đường phát triển bản thân

mức lương hiện tại của anh là từ lập trình ios sao ?

2 Likes

Câu trả lời của anh rất hay. Mặc dù em chưa đặt ra câu hỏi nhưng đọc qua những dòng này thấy nhiều vấn đề của mình đã được giải đáp :smile:
Lúc trước em có muốn làm freelancer nhưng giờ thì đã thay đổi cách nhìn qua những lời mà anh đã viết đối với chính bản thân anh :smile:

4 Likes

Cho e hỏi 1 tẹo ạ :smile: khi a học Objective -C/Swift thì a có phải luyện thuật toán qua việc làm những bài toán( đại loại kiểu tìm số nguyên tố, ma trận, … ) k ạ ?
Và khi a dev 1 app cho iOS ( VD như cái app đầu tiên mà a làm là app “chợ” giống kiểu lazada chẳng hạn ) thì code nó có liên quan gì đến mấy cái ở trên( số nguyên tố, ma trận,…) k ạ ?
E hỏi vậy bởi vì e đang khá mơ hồ khi học ở trường, mặc dù biết là luyện nhiều các bài tập kia sẽ tốt, nhưng e vẫn k hiểu là khi đi làm ng ta sẽ dev cái gì và dev như thế nào ? :neutral_face:

2 Likes

Hi @huyle,
Cảm ơn về chia sẻ hữu ích của bạn, :smiley:,

1 Like

Anh không có luyện, anh làm việc và tạo ra sản phẩm.

Hiện giờ a làm việc qua các dự án chủ yếu sử dụng + , - , * , / ^.^ Nhưng tư duy logic khi giải toán, và Logic học, Toán rời rạc rất cần thiết ( i.e AND OR )

Nếu em theo hướng NGHIÊN CỨU thì toán cần được ưu tiên. Nhưng nếu em theo hướng ỨNG DỤNG thì nên dành thời gian để làm ra sản phẩm End to End thay vì tập trung vô mấy cái thuật toán, số, bài toán đố đó.

Sau này quay trở lại đọc về toán khi em cần, ví dụ Machine Learning, Data Mining, Hash, Encrypt, etc.

E hỏi vậy bởi vì e đang khá mơ hồ khi học ở trường, mặc dù biết là luyện nhiều các bài tập kia sẽ tốt, nhưng e vẫn k hiểu là khi đi làm ng ta sẽ dev cái gì và dev như thế nào ?

Hãy bắt tay vào LÀM.

5 Likes

Đúng. Role hiện tại của anh là iOS Developer. Anh chỉ viết application cho iOS bằng Swift. Ngoài công việc ở cty, anh không làm thêm bất cứ công việc nào khác. Mọi thứ anh làm, mọi điều anh học, đều dùng để hỗ trợ cho công việc ở cty anh, và role iOS Developer.

5 Likes

Em chào anh ^^.Cảm ơn anh đã tổ chức buổi chia sẻ này.

Trước đây em nghe rất nhiềungười đánh giá cao Atlassian và em cũng có dịp được tham quan công ty này một lần. Theo anh thì so với các công ty khác, Atlassian có gì đặc biệt hơn mà đem lại thành công lớn như vậy không ạ, về con người, về môi trường làm việc, về kỹ thuật công nghệ…? So với Việt Nam thì con người và các công ty ở nước ngoài (cụ thể là Australia) có gì khác biệt ạ? Nếu không phải là bí mật thì anh có thể chia sẻ lý do tại sao Atlassian lại quyết định đóng cửa văn phòng tại VN được không ạ?

1 Like

Hi anh @huyle,

Cho e hỏi a vài câu hỏi:

1. Anh có thể nói rõ hơn về con đường sự nghiệp của anh ntn đc ko?
    Từ lúc a bắt đầu đi làm tới giờ a vẫn làm ios hay đã (từng) chuyển sang hướng khác? (Android, web, system…)
    Ngoài ios ra a còn làm mảng nào nữa ko, vì nếu app ios cần thông tin từ API thì a có đảm nhận ko, hay chỉ quan tâm đến API ra thế nào, còn trc đó thì để ng khác làm.
  2. Làm thế nào để nắm rõ hết (hoặc đa số) concept của ios?
    E hỏi câu này vì trc đến h e gặp cái nào biết tới đó, nên e có 1 số concept e ko biết. Vì vậy sẽ có gặp 1 số case lạ, phải mất nhiều thời gian để giải quyết. Em chỉ cần biết tổng quát concept đó ntn để sau này có cần thì e sẽ nghiên cứu tiếp.
  3. Tò mò 1 chút, hiện tại a đang ở đâu? E nghe nói Atlassian đã chuyển văn phòng HCM sang Úc
1 Like

Anh không phải là full stack developer. Anh chỉ học duy nhất Objective-C, Swift và iOS SDK. Mọi thứ anh học thêm như Regex, Design Pattern, Architecture, etc. đều dùng để bổ trợ cho Developing iOS App. Nên anh cũng không có kinh nghiệm về full stack.

Nhưng theo kinh nghiệm của anh, khi kiến thức tổng quát về lập trình ( Design, Architect, MindSet, OOP, FP, Refactoring, Naming, etc.) tăng lên thì việc đọc và tìm hiểu kiến thức mới trở nên dễ dàng hơn.

Vì vậy, thay vì đi theo chiều ngang, anh sẽ đi theo chiều dọc trước. Anh tập trung hoàn toàn vào Swift và iOS để học PROGRAMMING.

Với anh, nếu như anh là 1 người nghệ sĩ, anh sẽ học 1 nhạc cụ trước, vd: Piano. Dùng Piano để học về Nhạc Lý, Âm Nhạc, Hòa Âm, Cảm Âm, Phối Khí, etc. Khi anh hoàn toàn master được những vấn đề âm nhạc cơ bản đó, anh mới nghĩ đến việc tìm thêm niềm vui ở những nhạc cụ khác.

8 Likes

Đối với anh, điểm yếu lớn nhất của hệ thống máy tính nằm ở con người, nếu em thích ANM, nên dành thời gian cho Tâm lý học :slight_smile: không đùa đâu

Còn em nói Python để theo ANM thì anh thấy không chính xác. Python không phải là critical things cho ANM.

Và nếu học thì nên học trên các trang web dạy về các ngôn ngữ lập trình hay dùng tài liệu mà mình download được ở trên mạng về học. Mong anh cho em lời khuyên.

Học từ mọi thứ, mọi nơi và mọi người.

3 Likes

Em chaò anh. Sau này em muốn làm lập trình viên mà bây giờ em học toán cũng bình thường thì liệu có ổn không anh? Mới cả em cũng muốn hỏi về việc chọn đại hoc, trường nào thì ổn. Em cảm ơn.

1 Like

Chào @huyle

Bạn sinh năm bao nhiêu vậy ?

1 Like

Em chào anh!
Sau 2 năm đi làm không đúng ngành, em quyết định theo đuổi đam mê của mình, thật ra là trước đây em không biết bản thân mình đam mê gì.

Em vừa bắt đầu học lập trình ios được 1 tháng, và bắt đầu với Swift. Em chỉ tự học qua các tài liệu và khoá học trên Udemy. Rất may mắn vì được anh chia sẻ trong diễn đàn này ạ. Vì chưa đi làm trong các công ty chuyên về lập trình bao giờ nên hy vọng anh có thể chia sẻ đôi chút về quy trình xây dựng ứng dụng IOS nói riêng, và quy trình xây dựng một sản phẩm phần mềm trong các công ty thế nào được không ạ? Ví dụ, một team thường khoản bao nhiêu người, phân chia và quản lý công việc giữa các thành viên trong team thế nào? Làm thế nào để ước lượng được thời gian để hoàn thành một sản phẩm,…?

Thứ 2, một vấn đề hơi tế nhị và chủ quan. Lương khởi điểm cho một IOS dev chưa có kinh nghiệm thường ở mức khoảng bao nhiêu ạ? Các công ty hiện nay em thấy hầu như vẫn yêu cầu thành thạo Objective-C, biết Swift chỉ là một lợi thế dù ngôn ngữ Swift hiện nay đã rất phổ biến và các ứng dụng cũng đã chuyển dần sang Swift. Vậy để apply vào các công ty, em có nên học song song Objective-C hay cứ đào sâu về Swift là ổn ạ? Em nghĩ ngôn ngữ chỉ là một công cụ để hỗ trợ việc lập trình. Quan trọng vẫn là tư duy về xây dựng ứng dụng thực tế. Nhưng sợ không thành thạo Objective-C lại không qua được phòng loại khi apply xin việc ạ

Thứ 3: Rất hy vọng anh có thể chia sẻ một số kinh nghiệm về Design Pattern, cũng như các công nghệ và tiêu chuẩn để code đúng, code đẹp được không ạ?

Em xin cảm ơn anh rất nhiều ạ.

1 Like

Atlasian ở việt nam đã giải tán rồi, có phải bác được qua Úc rồi phải không ?

1 Like

anh cho em hỏi là có nên đi học aptech không anh

1 Like

anh cho em hỏi là anh học tiếng anh bao lâu thi anh nói, nghe đc và học ntn đc không ạ

2 Likes

Em nên dừng lại và tự hỏi bản thân mình thích làm gì. 10 năm nữa mình sẽ là ai. Mình muốn sống 1 cuộc đời như thế nào. Chỉ có bản thân em mới giúp được em trả lời những câu hỏi đó.

Khi em trả lời được những câu hỏi đó thì hãy reply lại đây, anh sẽ chia sẽ cho e những hướng đi mà a biết.

7 Likes

A chưa học Aptech bao gio hết nên a không biết câu trả lời :smile:

2 Likes

A hồi đó học toán cũng bình thường. Cấp 3 anh học trường dân lập vì thì rớt không đủ điểm. ĐH thì a recommend KHTN / BK / CNTT. Nếu em muốn vươn tầm thì MIT / Stanford có các khóa học trực tuyến.

2 Likes

Em chào anh! Em hiện tại dg là sv năm 2 trường KHTN giống anh luôn :slight_smile: thì e dự định sẽ theo chuyên ngành mạng máy tính. Vậy cho em hỏi ngành này có cần kĩ năng về lập trình không, nếu có đó thì chú trọng vào ngôn ngữ nào và những vị trí công việc sau khi ra trường là gì? Em cảm ơn anh :slight_smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?