Chia sẻ về nghề nghiệp và con đường phát triển bản thân

*Chào anh!
*Em tên Huy. Em 20t. Thú thật với anh trước đây em đã là sinh viên của ngành, nhưng lúc đó em học rất lơ mơ(không chuyên tâm học) -> kiến thức không vững. Nhưng giờ em lo hơn về tương lai. Dù có tiếc nhưng giờ em đã quyết định làm lại, đang ôn thi vào 1 trường đại học chuyên hơn về ngành (khoa học tự nhiên). Đam mê thì có, nhưng thực tế em vẫn phân vân trong chuyện chọn ngành nên có những câu hỏi này.

1. Cho em hỏi là đam mê ban đầu(trước khi vào ngành) của anh tăng giảm thế trong suốt quá trình học-đi làm?

2. Nếu là 1 người có thực lực, thu nhập sẽ ở mức nào?

3. anh có hài lòng với cuộc sống hiện tại của mình không?

4. Với kinh nghiệm của người đi trước, định hướng giúp em là nên học chuyên những ngôn ngữ lập trình nào? Nên trau dồi những kỹ năng gì để thành tài? Nên chuyên vẻ mảng nào?

5. Trong quá trình là sinh viên nên làm gì để có kinh nghiệm làm việc sau này?

*Nếu có câu hỏi nào anh không muốn trả lời, anh có thể bỏ qua ạ. Mong anh giúp đỡ.

2 Likes
  • Trước khi thi đại học, nghĩ là mình nên học ngành gì liên quan đến máy tính vì chơi game từ nhỏ đến lớn.
  • Năm 1:
    • Không có đam mê. Chỉ chơi games, tải torrent, xem phim.
    • Nghĩ về đam mê, không biết có nên học FPT Arena về Multimedia hay không.
    • Nghĩ là mình thích nghệ thuật.
    • Không đến trường thường xuyên, anh ở nhà ngủ vì đi học quá xa (Thủ Đức), mà tiết đầu tiên là 7g15.
    • Rớt môn lập trình hướng đối tượng. Điểm các môn khác sàn sàn trên 5. Rớt toàn bộ các môn toán (giải tích, rời rạc)
    • Đăng ký học CNTT bằng tiếng Pháp
  • Năm 2:
    • Không có đam mê gì rõ rệt. Ăn nhậu và đi chơi với bạn bè.
    • Vẫn còn rớt 4 môn. Đam mê cũng không có. Bắt đầu thấy lo lo khi nào mới ra được trường :D.
    • Vẫn chả biết sau này sẽ làm gì.
    • Rời khỏi lớp Pháp để chú tâm vào tiếng Anh (lúc này cả tiếng Pháp và tiếng Anh trình độ đều cùi bắp, không biết đọc lẫn không biết viết)
    • Học các môn ngành Hệ thống thông tin vì nghĩ là mình không có năng khiếu lập trình. Có vẻ đầu óc mình làm Business hay Hệ thống Database có vẻ ngon hơn, dễ dàng hơn.
  • Năm 3:
    • Anh nghĩ là cần làm gì đó và tìm con đường cho riêng mình.
    • Anh viết 1 phần mềm cho cửa hàng bán cafe (cực kì cùi bắp) -> bắt đầu nghĩ là mình có khả năng lập trình :smiley:
    • Trả nợ được 2 môn.
    • Đi phỏng vấn vào cuối năm 3, muốn đi làm -> Rớt toàn bộ (không giải được bài toán cơ bản FizzBuzz).
  • Năm 4:
    • Nghĩ là mình có khả năng lập trình.
    • Tự học lập trình iOS, cài hackintos vào laptop, viết vần mềm báo thức đầu tiên (cùi bắp).
    • Được nhận vào 1 cty Nhật trước khi ra trường 4 tháng với vị trí là Lập trình iOS.
    • Bắt đầu viết phần mềm đầu tiên.
    • Niềm đam mê bắt đầu từ đây.

Niềm đam mê tăng dần qua năm tháng, khi anh dần nhận ra những điều mình thích, và làm hết mình với nó.

17 Likes
  • Lương của anh khi còn ở VN khoảng 40tr 1 tháng - Senior iOS Developer (~ 2.5 năm KN)
  • Trên anh còn có Principal Developer, Guru, Team Leader, Tech Leader, Architect, Senior Architect, Principal Architect, …
  • Mỗi buổi sáng thức dậy đi làm a đều cảm thấy rất thoải mái, có thể ngủ tới khi nào mình cảm thấy khoẻ, dậy ăn sáng, rồi bắt đầu công việc mình yêu thích.
  • Cuối tuần anh đi ra bãi biển, công viên, chơi game với vợ và bạn, đồng nghiệp.
  • Những lúc rảnh rỗi thì đọc sách, nấu ăn, câu cá.
  • Anh hài lòng với những gì mình có được.
6 Likes

Quy tắc cơ bản:

• Ngôn ngữ lập trình em tưởng tượng giống như “vũ khí” của developer.
  • Kỹ năng lập trình thì như là bí kiếp võ công.
  • Những người có “võ công” cao thì dù họ có sử dụng vũ khí nào cũng được coi là cao thủ.
  • Những với những người mới bắt đầu, để học võ công thì thường nên đi cùng với học cách sử dụng vũ khí.

Kinh nghiệm:

• Vũ khí cũng có nhiều loại, phục vụ cho các mục đích khác nhau, cũng như các đối tượng khác nhau (beginner, experienced, master, etc.) Vì vậy, nên chọn loại vũ khí và võ công phù hợp với mình.
  • Beginner không nên học sử dụng nhiều loại vũ khí cùng lúc vì sẽ chậm, lâu, tốn nhiều thời gian hơn là học 1 loại duy nhất.
  • Mục đích tối thượng là thành “cao thủ”.
  • Cứ tìm cách đi làm, đi làm vừa có kinh nghiệm, vừa có tiền, lấy tiền đó để mua sách, tài liệu, ăn uống rồi đầu tư lại cho việc học.
  • Lúc đầu làm ở các cty nhỏ, công việc đơn giản.
  • Lúc giỏi hơn thì đi tìm những chỗ phù hợp hơn, trả lương cao hơn, môi trường học tập tốt hơn.
9 Likes

Em cảm ơn anh đã bỏ thời gian để giải đáp thắc mắc của em. Nhờ vậy mà ít nhiều em biết mình nên làm gì tiếp theo. Cảm ơn anh.

2 Likes

Anh ơi, anh cho em hỏi, kinh nghiệm tự học của anh như thế nào?
Bắt đầu như thế nào khi nghiên cứu 1 cái mới, em đang tìm hiểu về lập trình web ạ.
Em thích lập trình, nhưng khi tìm hiểu 1 cái mới em k biết phải bắt đầu từ đâu, cứ thấy có hướng dẫn bằng video hay gì gì là lao vào đọc và làm theo, nhưng mỗi hướng dẫn lại khác nhau và trùng lặp nhiều, nên em k tiến bộ nhiều được đã vậy còn mất thời gian kinh khủng :(, rồi ngồi ngáp lên ngáp xuống, anh có thể chia sẻ cách tự học của anh để em và mọi người học tập được k ạ?

2 Likes

Các bạn mới vào lập trình thì đừng nên nóng vội quá.
Theo mình thì có những step như sau:

1. Học lâp trình căn bản, cấu trúc dữ liệu giải thuật bất cứ ngôn ngữ nào, học database. Có thể chọn C#, Java, Python v.v.v. Database thì dùng sql cho nó tiện. Có rất nhiều loại DB
  2. Hoc OPP
  3. Tìm hiểu từng ngôn ngữ lập trình.
  • Ưu nhược điểm
  • Khả năng tìm được việc làm
  • Lương cao không
  • Tương lai có phát triển không
  • Mình có thích nó không
  1. Thực hiện đam mê và kiếm $(Ví dụ: chọn được Ngôn ngữ Java)
  • Học Java
  • Ăn cũng java
  • Ngủ cũng java
  • Đi chơi cũng java
    –> Biết nhiều về java
    Trong thời gian học thì có thể làm CV xin việc là vừa
    Vì sao?
    Vì chỉ khi đi pv thì mình mới biết vài điều:
  • “Nhục nhã khi vào người ta hỏi cái gì cũng không biết”
  • “Bằng tuổi mình mà người ta đã làm lương cao vút tại sao mình lại như vậy”
  • Biết người ta cần gì. Mình còn thiếu skill gì và về luyện thêm
8 Likes

Bạn vừa xem video, vừa code theo để hoàn thành sản phẩm + thêm đọc sách về thứ mà mình đang làm. Đừng vội. Cứ như thế 1,2,3,4,5 tháng từ từ bạn sẽ thấy bạn biết nhiều thứ hơn.

2 Likes

chào anh ,e mới học lập trình thì nên đọc sách gì ạ

1 Like

Đọc sách dạy lập trình chứ sách gì em.

2 Likes

Anh ơi em đang học năm 2 và em đang học môn cấu trúc dữ liệu và giải thuật.Anh có lời khuyên nào về môn học này không ạ?Và sau này đi làm cần dùng tới kiến thức của cái này đến mức nào ạ?Em không có định hướng cụ thể nào chỉ biết bây giờ người ta làm về Java nhiều nên ngoài học trên lớp em có thể tiếp cận với những kiến thức liên quan đến Java cho công việc sau này qua nguồn nào ạ?Mong anh giúp đỡ em ạ.Em cảm ơn anh.

1 Like

Vâng em cảm ơn anh nhiều ạ.

1 Like

Data Structure & Algorithms là một phần cực kì cơ bản của lập trình, khi càng đi về phía trước, tiến tới trình độ cao hơn thì nó là thứ không thể thiếu. Nhưng anh không nghĩ là kiến thức, trình độ, kinh nghiệm hồi học đại học đủ để học một cách hiệu quả môn này. Khi anh ra trường, đi làm được nhiều năm, muốn đạt đến trình độ cao hơn thì bắt đầu học lại nó.

tl;dr Data Structure & Algorithms cực kì cần thiết để đạt đến đỉnh cao của lập trình, nhưng không nên tập trung 100% sức lực, thời gian, công sức để tìm hiểu hoàn toàn về nó khi đang ở trình độ thấp.

6 Likes

Em sẽ mất ít nhất 1-2 năm để thành thạo Objective-C và iOS SDK, nhưng chắc chắn 1-2 năm sau em sẽ không cần xài đến Objective-C nữa, vậy tại sao em không học Swift ngay từ bây giờ?

Hiện giờ anh làm việc hoàn toàn với Swift.

1 Like

Dạ vâng em cảm ơn anh ạ.Em muốn hỏi anh thêm 1 chút nữa cái ý anh nói là khi ra trường thì phải bắt đầu hoc lại nó là như thế nào hả anh?Anh cho em xin ví dụ được không ạ?

1 Like

Chào anh,
Anh có thể tư vấn giúp em một tí được không.
Ngành em học về Kỹ thuật máy tính (lập trình mấy VĐK, thiết kế mạch)
Ngôn ngữ hiện em đang xài là C và python. VHDL (cái này em học không được sâu lắm, chỉ dc giới thiệu qua cơ bản)

Hiện em không biết định hướng tương lai như thế nào. Em cũng muốn theo nghề lập trình. Vậy để theo nghề này thì em phải làm những bước gì, rèn luyện cho mình những gì.
Dạo gần đây em ít code lại, nên cũng xuống tay, có phải em phải thường xuyên code, thường xuyên làm những project, rèn luyện không anh.
Với kiến thức như vậy thì ở VN mình có thể xin vào những cty gì anh.
:slight_smile:

2 Likes

Anh ơi cho em hơi là kinh nghiệm của anh khi xin việc lần đầu tiên (khi kinh nghiêm 0)

Thì về kiến thức anh có thể chia sẽ là anh biết được những gì nghĩa là biết mình có kiến thức tối thiểu khoảng bao nhiêu là có thể đi xin việc ( mục đích chính cũng là lấy kinh nghiệm) không ạ.
-Vì nhiều khi mình không biết công ty cần những gì khi đi phỏng vấn nên sợ kiến thức mình không có mà không giám đi thử việc khi là sinh viên năm 2,3 mà chớ tới ra trường mới bắt đầu lo xin việc thì yêu cầu kinh nghiệm thì không có

1 Like

Chào a, a cho e hỏi a có phải hay thức khuya để làm dự án của công ty không ạ. E nghe nói đi làm hay phải thức khuya để làm dự án, em thì không thức đc khuya cho nên e hơi lo lắng

1 Like

xin hỏi anh đam mê có thể vun đắp đc không vì giờ chả hiểu sao em vẫn chưa có hứng thú với lập trình và lập trình quan trọng là chăm chỉ hay cần thông minh yếu tố nào quan trọng nhất ạ và thêm 1 thứ em muốn hỏi anh là làm sao để kỹ năng tự học của mình tốt hơn ạ em tự học k đc tốt lắm ạ

1 Like

chào anh !
em cung có câu hỏi giống bạn ấy. em thích về mảng lập trình game các kiểu nhưng khi vào học thì có nghe các bạn nói đó là thuộc về mảng học nghề. trường chỉ dạy những thứ cơ bản nhất. nên em chưa biết hướng đi của mình thế nào ạ.
thân!

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?