Chia sẻ cách bạn tự học English

Bạn có thể share tài liệu này không ?

Bạn đã học trong bao lâu để hết phân nửa phần Original vậy :smiley: tò mò tí.

Bạn google tiếng anh thần kỳ hoặc effortless english ra rất nhiều link mà, mình cũng chả nhớ mình down ở đâu nữa. Link fshare thì phải :grin:

1 Like

Ok link Cách học tiếng anh thần kỳ
https://drive.google.com/file/d/0B5uJsbtDMBUNN2s5aTFoMjRGRVU/view?usp=sharing

1 Like

mình học được khoảng 3 tháng đó bạn ^^! mà thời gian học cũng không được nhiều ^^! mình chỉ nghe khi làm những hoạt động rãnh tai và đầu ốc, còn thời gian rãnh thì tập trung học các môn khác thôi :smiley:
đa số là lúc tắm và vệ sinh cá nhân vào buổi tối :smiley:

2 Likes

Rất mong nhận được nguồn tài liệu hay từ các thành viên diễn đàn ạ .Thanks

Mình đã cố gắng nhiều lần nhưng nhanh bỏ cuộc …

nhiều lúc bận rộn mình cũng nản lắm chứ :slight_smile: nhưng khi ổn định công việc và rãnh rỗi thì mình tiếp tục nghe. Việc mình xác định mong muốn để có thể tiến bộ và tin vào phương pháp và có gắng áp dụng, thử thách bản thân, thì bạn sẽ có thêm động lực để tiếp tục.
Bạn có thể làm giống mình nè :slight_smile: những lúc rãnh rỗi, thay vì giải trí 1 bài hát nào đó hoặc 1 video vô nghĩa, thì hãy mở lên và nghe thôi, có thể tập trung, hoặc không tập trung cũng được, cứ để cho repeat cả trăm lần luôn, nếu có chán chút xíu thì chơi những game không phải suy nghĩ khi chơi như Subway Surb, Minion Crush,… :smiley:

Ok cảm ơn bạn rất nhiều :joy:

1 Like

:slight_smile: giúp được là vui rồi :slight_smile: mình học cũng nhiều lúc nản, nên cũng có khi phải chọn thời điểm tâm trạng tốt ^^!
quan trọng là muốn duy trì

Mình thấy “Cách học tiếng anh thần kỳ” phù hợp nhất là cho những bạn ở trình độ beginner, từ vựng, ngữ pháp ở mức hết sức căn bản, còn nếu muốn lên trình intermediate thì mình e là rất khó và rất lâu. Từ 1->1,5 năm mà chỉ biết được ngữ pháp căn bản thì mình nghĩ là ko đáng, cho dù là vững đi nữa :kissing:

Cá nhân mình khá lười nên mình thích những cách học dễ dàng và thú vị, học vào là có cảm giác mình tiến bộ, thế mới có hứng thú được :smile:

Cách học của mình:

• Nghe trước :smile:
    Ban đầu mình theo học cái Listening Practice Through Dictation, ưu điểm của bộ này là đọc chậm, cực kỳ dễ nghe, để mình làm quen với các âm của tiếng anh trước. Xong bộ này là move on luôn, chuyển sang các nguồn nghe khó hơn.
    Mình suggest các trang này:
    http://www.elllo.org/english/home.htm
    http://www.esl-lab.com/
    Các bài nghe trong này đều được sắp xếp theo trình độ, và chủ yếu là các đoạn nói chuyện thực tế hoặc là phỏng vấn giữa bọn native speaker với nhau, có transcript, có giải thích, ngữ cảnh thực tế và gần gũi. Bạn sẽ được làm quen với rất nhiều accent, nhiều cách diễn đạt khác nhau sao cho gọn nhất và “tây” nhất :smile: Có rất nhiều chủ đề trong này, và bạn có thể bắt chước cách họ dùng để xài luôn nếu gặp lại. Mỗi bài mình nghe cảm giác như một challenge vậy, mới đầu nghe chả hiểu mô tê gì, đến khi nghe dính hết từ đầu đến cuối cảm thấy nó nghe sướng lỗ tai lắm :kissing:
    Về cách mình nghe thì mình sẽ đọc transcript trước, nhiều bạn khuyên là ko nên đọc transcript mà nghe nhiều cho nó thấm, hay nói cách khác là tắm tiếng anh, mình thấy cách đấy khá là mất thời gian và cũng không tác dụng gì lắm. Mình cứ vừa đọc transcript vừa nghe, từ 100-1000 lần, nên nghe lúc nào rảnh hay làm những việc k cần suy nghĩ ấy. Nói là thế chứ nghe tầm đến lần thứ 200 thì nghe 1 câu đã biết 2,3 câu sau nói gì rồi. Cứ nghe như thế thì tầm vài tháng sau thì bạn ko cần nghe hết cũng đoán được nó sắp nói gì rồi :smile:
    Ngoài ra thì mình còn hay lên xem youtube, subcribe mấy trang nước ngoài, rồi xem phim mỹ, tóm lại là các hoạt động mình thấy thú vị :smile:
    Mình luyện nghe theo cách này một thời gian, giờ nghe mấy video học thuật cũng thấy hơi hiểu hiểu thêm được một tí, và sướng nhất là xem phim, nhiều đoạn ko cần đọc sub cũng biết được nó nói gì, cảm giác nó khó tả lắm :smile:

• Về phần đọc hiểu:
    Mình cực kỳ thích trang này: http://www.english-online.at/
    Cách học nó kiểu tương tự mình học tiếng việt ấy, mấy từ khó trong bài thì nó giải nghĩa bằng tiếng anh, nhưng dễ hiểu cực, lại đúng theo ngữ cảnh của bài -> rất tốt cho việc đọc hiểu luôn bằng tiếng anh mà không cần bước dịch sang tiếng việt nữa.
    Học qua trang web này một thời gian, mình đã lên trình đọc các tài liệu học thuật rất nhiều, chả cần tra từ điển nữa vì toàn là các từ mình đã thấy cả trăm lần rồi à :smile:

• Về từ điển:
    Chắc bạn nào ở đây học tiếng anh cũng đều dùng qua google translate nhỉ :smile: Mình không phủ nhận là nó rất nhanh, và tiện dụng nữa, nhưng nó lại ảnh hưởng xấu đến quá trình học tiếng anh của mình. Vì sao? Vì khi mình dùng gg translate, mình sẽ lười suy nghĩ đi, và bắt đầu học tiếng anh một cách máy móc, đụng đến từ nào cũng phải dịch, và dịch word by word -> dẫn đến không hiểu mình đọc cái gì :v
    Thứ hai nữa à, mình chỉ quan tâm đến cái nghĩa của từ vựng và không nhớ mặt chữ tiếng anh, nhiều khi vừa mới tra từ đấy xong lại quên ngay, như thế làm mình khá tốn thời gian để tra đi tra lại. Kể cả khi mình nhớ nghĩ từ đấy rồi, thì mình lại chả biết nó phát âm như nào, vì theo thói quen chỉ tra nghĩa chứ chả tra phát âm bao giờ cả :smile:
    Cách mình tra từ điển là, mình sẽ tra nghĩa nó bằng tiếng anh trước (cố gắng dùng từ điển tiếng anh nhé :joy:) sau đó là phát âm, rồi mình vào google image để xem những hình ảnh liên quan đến nó, và cuối cùng là vào google news để xem cách người ta dùng từ đấy như thế nào.
    Tóm lại các bước là: nghĩa -> phát âm -> image -> news. Bản chất của cách này là tạo mối liên kết của từ vựng trong đầu mình. Nó cũng giống như các con đường vậy. Mình càng tiếp xúc với nó nhiều thì các con đường lại càng rõ ràng hơn. Cho đến lúc nhắm mắt cũng biết đấy là từ gì. Qua các bước này thì mình đã thấy từ đó đủ nhiều, lại biết được phát âm, ngữ nghĩa, hình ảnh thì nó đã hằn sâu trong tâm trí mình rồi, nên là khó quên lắm. Muốn quên cũng phải vài tiếng :smile: Tuy nó hơi mất thời gian chút, 1 từ mình nghĩ khoảng 20s, nhưng bù lại nhớ rất lâu. Nên dùng cách này với các bài đọc phù hợp với trình độ mình trước đã mới hiệu quả, chứ dùng ngay với các bài đọc khó thì dễ gây nản lắm :joy: Nhược điểm của cách này là nhiều khi mình chả nhớ được nghĩa tiếng việt của nó là gì :joy:, nhưng tốc độ đọc tiếng anh lại cải thiện rất nhiều :smile:

Tóm lại là, khi nâng các kỹ năng lên, thì từ vựng và ngữ pháp sẽ tự lên theo. Bạn không cần phải nhớ thì này thì nọ thì nó cũng tự bật ra khi bạn nói hay viết rồi :smile:

14 Likes

trang
http://www.english-grammar.at/
khá là hay :slight_smile:

2 Likes

Các bạn có thể học phát âm theo playlist này:
[DEAD LINK]

3 Likes

Hãy kiên trì đi bạn @datshiro. Mình cũng hơn 4 năm cày cuốc với đóng Effortless đó đó. Cả Power English, VIP. Bạn sẽ thấy sự khác biệt.

3 Likes

bạn @bookmarks201 có thể vào hỏi bạn @nghinguyen vụ học Effortless.

1 Like

Như mình nói đó, hãy kiên trì.

• Nếu mình nghe ít hơn 2 tiếng một ngày thì sắp xếp thêm cho việc học tiếng Anh. Hồi đó, mình là sinh viên, nếu học ở trường vào buổi sáng thì buổi chiều mình đi thư viện học hoặc ngược lại, tối về học nữa. Bữa nào bạn rủ đi nhậu là trốn.
  • Nếu học nghe thấy buồn ngủ thì dùng nước đá rửa mặt, đi bộ. Còn nếu mà buồn ngủ nữa thì nhờ thằng bạn cùng phòng nó tát vào mặt 2 cái thật mạnh là tỉnh luôn :v:
  • Ngày nào không học thì ngày đó đừng có ăn cơm.
  • Hôm nào học được ít vì công việc thì phải học bù hôm sau.
  • Đi làm, đi học bằng xe buýt cũng học.
  • Tập thể dục buổi sáng cũng học.
  • Sáng dậy sớm học, tối trước khi đi ngủ học.
  • Mình đến mấy khu du lịch có tây balo nói chuyện phím, kết bạn: công viên 23/9, đại nội Huế, cầu Trường Tiền (hồi xưa mình học ở Huế)
  • Nội dung của Effortless bị hạn chế, các bạn học thêm từ youtube,

Tài liệu Power English các bạn có thể download. Còn VIP thì phải bỏ tiền mua. Mình cũng bỏ tiền mua.

Nhân đây mình cũng tranh thủ giới thiệu:
Mình đang làm 1 channel để mọi người nắm thông tin về các khóa học, các club, các event, các buổi học free,… để mọi người học. Mọi người vào xem và chia sẻ cho bạn bè cùng biết.

Các bạn nếu có thông tin gì hữu ích liên quan đến việc học ngoại ngữ cũng gởi cho admin để nội dung phong phú.

https://www.facebook.com/langnectdotcom

Các bạn có bạn bè, em út gì thích học ngoại ngữ thì giới thiệu mình luôn. :smiley:

Chúc các bạn học tốt!

5 Likes

Làm sao để nói tốt khi môi trường xung quanh ko liên quan đến tiếng anh và cũng ko ai nói tiếng anh ?

Hãy bước ra khỏi vùng đó, thiết lập vùng mới, nơi mà mọi người đều biết và sử dụng tiếng Anh.

3 Likes

Môi trường thật không ai nói tiếng Anh thì ta lên môi trường Ảo :smile:

1 Like

Có ai luyện nghe theo phương pháp nghe chép chính tả không nghĩ, có ai luyện lâu mà có kết quả tốt không mình mới luyện 1 tuần trên voa mà nản cả ra

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?