Chia sẻ cách bạn tự học English

Người bản xứ khi nhìn thấy từ mới họ không biết cách phát âm :smile:

6 Likes

Ý em là khi học phát âm khi có phiên âm :grinning: chứ ko nhìn chữ rồi phát âm :pensive:

Học vậy cũng ổn, nhưng mà Đạt thấy hơi chậm. Cứ nói bừa trước. Đừng ngại nói sai, sai rồi sửa mấy hồi. Học phát âm hoài mà không dám nói mới mệt.

5 Likes

Bạn xem video mình share ở trên đoạn từ từ 9 phút 5 s á, anh Kenny nói thế này:

"Những bạn giỏi tiếng Anh đa số họ đi nghe người bản xứ nói chuyện, vậy thôi rất là đơn giản :smile: Họ thật ra không có bỏ thời gian nhiều để học cách phiên âm ra sao cả :blush: )

Khi họ gặp những từ vựng mới họ phải tự xem từ điển hoạc hỏi người nào đã biết phát âm và bắt chước theo. Các bạn đừng quá chú tâm và bỏ nhiều thời gian trong việc học cách phát âm.

Mình chỉ cần nghe và bắt chước :smile:

4 Likes

Chính xác, đó là những gì Đạt hay làm.

3 Likes

Quyển này em down lâu rồi nên h nó có update gì không thì không rõ :))
Cơ mà phải cực kì kiên trì mới theo đc pp này. Nhưng chỉ khó 1 tháng đầu thôi, sau quen rồi thì kiểu tự động mang ra nghe, nghe trong mọi lúc nên cũng không để ý xem mình nghe đc bao nhiêu lần rồi đâu. Cứ nghe liên tục thôi.
Và dĩ nhiên chỉ cần bỏ không luyện tầm 1 2 ngày là vứt, vì làm thế sẽ đổ bể hết quá trình :)) Mọi người có thể đọc thêm trong ebook, có giải thích rất rõ tại sao lại như vậy.

2 Likes
  • Trình độ khi bắt đầu : Chỉ giỏi khoảng làm bài thi DH môn Anh, làm bài trắc nghiệm, đại khái là học thuật. Nghe, nói cùi bắp :frowning:

• PP chọn để cải thiện từ khi vào DH:

• Nghe, Nghe, Nghe và Nghe. Bắt vào Nghe từ Series Power English của bác AJ Hoge luôn vì các Series trước thì trình độ cho người chưa biết gì nên khá chán. Bộ P.E thì nói về các chủ đề hay như NLP, Healthy, Self-Development. Ban đầu sẽ gặp 1 tình huống là dù bản thân biết cũng tạm tạm vốn từ nhưng nghe vào chả biết nói gì, nhưng cứ để đó, chịu khó, bật nghe mãi, tự dưng có lúc hết hồn không hiểu sao nghe được hết đang nói gì, dù người nói có nói nhanh cũng nghe được. Rồi bật script lên xem, chỗ nào từ mới từ highlight đó, lần tới khi nghe để ý ngữ cảnh và thuộc luôn.
  • Về đọc : Đọc càng nhiều càng tốt. Nên có kỹ thuật đọc nhanh trước ( sách Tiếng việt cũng nên áp dụng kỹ thuật này ) rồi qua sách TA thì đọc sách lập trình càng thích, còn lại đọc những sách về Self-Development, sách Tâm lý này nọ. Đọc thì scan & skim. Đọc cụm từ, trong 1 câu sẽ có những từ thừa chỉ dùng để hợp văn phong chứ không nói lên ý chính. Khi đã nắm được 3000 từ thông dụng rồi thì có thể vào đọc sách ngay, còn chưa nắm thì nên học. Không dừng lại tra nghĩa liên tục.
  • Trình độ hiện tại : Từ khi thi test TA đầu vào năm nhất là Toeic 630/990 thì em không có thi chứng chỉ gì nữa tới hiện tại. Nói chung giờ thấy lên mạng tự học các thứ mình thích bằng English Documents được là hạnh phúc rồi. Ngoài ra, theo dõi thường xuyên các blog, website, channel về chủ đề bản thân thích trong cuộc sống như : Sport, Business, Marketing, Code… đọc và hiểu hằng ngày vậy là vui. Không đặt nặng chuyện bằng cấp nữa :smiley:
9 Likes

Anh Kim ơi, anh có link download sách + audio file cho pp Assimil này không a ? E tìm lung tung trên mạng không thấy ạ :stuck_out_tongue:
E cảm ơn a !

Nghe tin tức trên VOA mọi người thấy cách đó có được không?

cái này đúng nè, nói, nghe, viết, đọc là chuẩn, ở cấp 3 toàn dạy ngược lại

1 Like

Mình thấy pp này học hứng thú hơn các pp khác. Nhưng nguồn video thường khá dài đâm ra dễ nản. Mình có tạo 1 group để cùng nhau học. ai có hứng thú có thể vô group để cùng giúp đỡ nhau. Một số video group mình làm để cùng nhau học.

6 Likes

:frowning: e đang cần học 2 thứ tiếng anh
1 tiếng anh giao tiếp, nói ng ta hiểu là được, k cần nói đúng chính xác :smile: bla bla
2 tiếng anh chuyên nghành , để đọc những tài liệu chuyên ngành :stuck_out_tongue:
có ai có cách học gì hay chỉ e với
thế mạnh của e là nói , vì e nghe người ta nói xong thì e có thể bắt chước , sau đó là nghe, từ đơn giản thôi, còn ngữ pháp , viết, thì e kém cực, đọc thì những bài text đơn giản thì e có thể đọc được :frowning: nhưng khổ nỗi ở trường dạy ngư pháp, kiêm tra ngữ pháp, k học thì rớt và học thì k vào :frowning: mất cả thời gian
chốt lại: TIẾNG ANH LÀ 1 VẤN ĐỀ BẤT CẬP TRONG NỀN GIÁO DỤC NƯỚC NHÀ :smile:

theo mình cái khó khi học tiếng anh là khi nhìn vào 1 từ mới thì mình ko biết cách phát âm như thế nào(khác với tiếng việt là nhìn từ nào phát âm chính xác 100% :smile: ) -> ngại nói tiếng anh, dù là nói lẩm nhẩm trong đầu
vì thế mình đã tự làm 1 cái bang phát âm(có thể ko chuẩn lắm) giúp tăng số % đọc chính xác của 1 từ tiếng anh bất kỳ nên mình ko còn ngại nói như trước nữa. điều này cũng làm tăng khả năng nhớ từ vựng lên.
bạn nào quan tâm thì mình sẽ up lên

Liệu có thật là thế, theo mình thì không có cách nào để đọc chính xác một từ tiếng Anh bất kỳ. Chỉ có một cách là bạn nghe từ điển hoặc người bản xứ phát âm từ đó, rồi phát âm theo.

1 Like

Em nghe cô anh văn nói quan trọng là âm đầu với âm cuối…

1 Like

Mình học…nhận ra rằng…tiếng Anh không có cách nói như người việt mình…
Mọi câu biểu diễn rõ ràng…không ngắn gọn như chúng ta nói…
Nghe một từ hay học một từ…phải tập luôn từ đó khi lên giọng hay xuống giọng sẽ như thế nào…
Học ngôn ngữ là bắt chước…người ta nói sao mình nói vậy…từ điển chỉ mang tính chất là tra thui…chứ không giúp được phát âm…dù bạn phát âm đúng từ điển…nhưng người bản xứ phát âm khác là bạn nói người ta cũng không nghe được và hiểu…tương tự người miền Nam nói chuyện người miền Trung hiểu…Người miền Trung nói người miền Nam chả nghe được và hiểu gì…

Đồng ý với anh…
Em học tiếng anh lớp 3 tới giờ…mới biết chỉ một số đúng…còn những từ khác hầu như sai…học lại rất khó… :sweat_smile:

nếu học tiếng anh để giao tiếp giỏi thì chỉ có cách nói chuyện với người nc ngoài thôi
còn nếu chỉ cần đọc tài liệu chuyên ngành thì phải học ngữ pháp và từ vựng.
mình thì nhớ từ vựng theo kiểu đọc theo cách tiếng việt, tức là muốn đọc thế nào thì đọc nhưng mình phải cảm thấy từ đó có phần nào đó là đúng.
Ví dụ như từ “polymorphism” đọc thành “po - li - mo® - phi(s)m” hay là “pâu - lai - mơ® - phi(s)m” hay gì gì đó cũng đc miễn là ko đọc sai hẳn thành “pa - li - mo® - phi(s)m” vì chữ ‘o’ ko bao giờ đc phát âm thành chữ ‘a’
Còn về nhấn âm thì chỉ đọc tài liệu mình thấy ko cần thiết lắm

1 Like

Bên cạnh cày các sách vở, giáo trình, phần mềm nghe, nói, đọc viết thì mình còn tham gia các club.
Tham gia vào các club cũng là một cách học nhanh.
Cuối tuần này mình có tham club tại trung tâm Anh ngữ WISE. Bạn nào rảnh thì tham gia cho vui.

Cheer,

3 Likes

Em thì học theo bộ English Effortless của A.J Hoge, bắt đầu ở những bài đầu tiên luôn, và tới giờ chỉ mới được phân nửa phần Original.
Cảm nhận cá nhân là thấy rất nản, đặc biệt là những lúc chuyển qua những bài mới, từ vựng mới nhiều, và phải nghe đi nghe lại nhiều lần, đăm ra dễ nản hơn nữa. Nhưng khi dần dần nghe được hết toàn bộ trong bài thì sẽ rất thích, tự nhiên mình ngấm luôn vì cứ nghe đi nghe lại hoài, ngoài ra sẽ có thêm bài phụ mini story sẽ sử dụng lại từ vựng mới này để kể lại câu chuyện khác, hỏi và bắt mình trả lời để luyện khả năng nghe hiểu.
tính từ lúc chưa luyện E.F tới bây giờ thì em đã có thể nghi được nhiều từ khi xem phim hơn trước rất nhiều. Ngoài ra, vì mình chủ động hơn trong việc trả lời những câu hỏi từ từ khả năng đọc cũng có chút tiến triển, nhưng đa số là em luyện đọc thông qua các bài lập trình, khi học em đọc như là đọc bài vậy :smile:
Cách em học đó là cài các file bài nghe vô điện thoại và bật lên nghe khi đi học hay đi tắm hoặc rửa chén thay vì là mở nhạc nghe chơi :smiley:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?