Chia sẻ cách bạn tự học English

Effortless bạn vào học luôn power english hay là học theo thứ tự của giáo trình

Có rất nhiều cách để học tiếng anh nhưng theo mình thì cái phương pháp mà mình tình cờ áp dụng và đến bây giờ nghĩ lại thấy hiệu quả không tưởng đó là " Listening ".
Ngày trước học cấp 3 và đại học phải nói là ngu tiếng anh cũng " không tưởng " đến lúc đi làm mới cong mông đi học. Đầu tiên là VUS 3 tháng, ILA 3 tháng và một số trung tâm khác, nói chung là toàn mất tiền ngu do vào đó không chịu học vì không có hứng thú. Sau mấy vụ đó thề với lòng mình không bỏ thêm tiền vào bất kì trung tâm tiếng anh nào nữa. Ngồi ở nhà mày mò google , youtube khoảng 1 tháng " làm sao để học tốt tiếng anh " nhưng cuối cùng cũng công cốc hết. Hôm đang lướt web thấy có trang British Council, click vào xem thấy hay hay, chọn lấy 1 bài nghe đại . Lần 1 , vịt nghe sấm , lần 2 vịt nghe sấm , lần 3 hơi ngấm , cứ rảnh là nghe . Lần thứ ba mươi mấy tự nhiên thấy mình thông minh ra hiểu kha khá. Hiểu mà không biết tại sao mình hiểu. Mặc dù trình độ lúc đó cực kì basic nhưng vẫn nghe hiểu người ta nói gì. Tất nhiên là cũng phải tra lướt vài từ cho hiểu nội dung mấy lần đầu . Sau đó mình có nghe thêm khoảng mấy bài trong Web đó cũng với phương pháp tương tự và cũng tự nhiên hiểu lúc nào không hay. Hôm đang ngồi công viên, nhớ là công viên Tao Đàn đọc sách chờ vào lớp học, thì có thằng tây ngồi gần đó ra hỏi chuyện. Mình trước giờ mới How are you , im fine , thank you mà cũng không có luyện nói bao giờ , thế mà lúc nó ra hỏi chuyện , thế quái nào tự nhiên mình lại nói được. Quyết định cúp học rủ nó đi chơi, lần đó nhớ là đi Dinh Độc Lập , bao nó luôn tiền vé , sau đó về đi ăn xôi ở đường Bùi Thị Xuân . Nói tiếng anh với nó từ đầu đến cuối khoảng 3 tiếng gì đó , nó hiểu hết . Về nhà nghĩ trong bụng thế quái nào tự nhiên hôm nay mình nói được tiếng anh trong khi mấy thằng trong lớp cày lên cày xuống mà còn chưa nói được. Từ đó mình rất hay nghe tiếng anh , xem youtube , phim và đặc biệt là không bao giờ dùng sách tiếng anh và cũng chả viết tiếng anh bao giờ . Sau 1 năm thế quái nào đi thi ielts lại được 6.5 , chắc do may mắn là chính . Nên mình khuyên các bạn, nhất là các bạn mới học , cứ chịu khó nghe nhiều kiểu gì cũng biết nói. Nhớ là tìm bạn để thực hành, để nói tiếng anh. Thậm chí nói cho ông nào không biết tiếng anh nghe cũng được , xong trả tiền tra tấn lỗ tai cho ông đấy . Mục đích là phải nói thì mới nói giỏi được , không cần biết sai hay đúng . Nhưng đảm bảo nghe nhiều rồi , đến khi nó thuộc luôn , nói không sai được đâu . Mình khuyên mấy bạn mới bắt đầu nên tìm những đoạn hội thoại ngắn nghe nghe nghe và nghe , không cần để ý là thuộc hay không ( nói thế thôi bạn nghe nhiều tự nhiên nó thuộc , theo kinh nghiệm của mình là thế ) , mà khi thuộc rồi thì nói không sai được đâu , có sai thì cũng ít ít không đền nỗi nhiều , nói bọn nó vẫn hiểu như thường . Mình viết hơi dài nhưng mà nó thật , có gì thắc mắc cứ hỏi mình .

5 Likes

Mình gần như mới học tiếng anh hơn 1 năm trở lại.
Phương pháp thì cũng không có gì đặc biệt.

• Đầu tiên học phát âm (mình đăng ký khóa học)
  • Sau đó học khóa TOEIC (hơi tốn tiền :slight_smile: )
  • Sau nữa học khóa giao tiếp (khóa này không hiệu quả lắm vì lúc này tiếng anh của mình cũng khá tốt)

Trong suốt quá trình 1 năm đó thì mình có học thêm trên ứng dụng Memrise và thấy khá hiệu quả. Ứng dụng này chủ yếu là học từ vựng, trên này có rất nhiều khóa học ngôn ngữ anh, nhật, pháp…

Giờ thì tiếng anh của mình cũng khá, có thể đọc hiểu tài liệu, nói chuyện thì chưa được mượt nhưng vẫn ổn.

Mình đã tạo 1 khóa học trên đó để tự học. Cứ từ nào mình chưa biết mà cần học thì mình đều add nó vào khóa học đó. Sau đó rảnh thì mở điện thoại ra học rất tiện vì có thể học ở bất cứ đâu, cả online và offline.

Mà phương pháp Shadowing nghe khá hay tuy mình không học theo. Bạn nào cần học thì có thể thử học phát âm trước (theo Pronunciation Workshop hoặc video trên mạng) rồi thử phương pháp này.

3 Likes

Ai chỉ e cái Cách học tiếng anh thần kì kia như nào với tay vào trang của họ đọc nó nói toàn cái đâu đâu khôn vậy ,chúa thấy cái học đâu cả toàn nói về dậy hay ,mà trang đó họ up lên file pdf à hay là m học theo video trước e có thấy 1 cái file pdf về sách đó không biết phải không nhỉ

Kinh hoàng tiếng Việt của bạn, tốt nhất bạn nên tập trung học tốt môn Văn-Tiếng Việt trước đã. Tiếng Việt không tốt thì đọc không hiểu là phải rồi.

2 Likes

Bạn xem lại bài của @Hoang1 ở trên. Effortless English nó cũng vậy thôi :slight_smile: vậy là bao cả nghe nói. Viết (luận) thì tùy mục đích học và phải rành ngữ pháp, cấu trúc và liên từ.

1 Like

Bạn nên bắt đầu với những cái đơn giản. Thậm chí đối với tiếng Việt, có nhiều khái niệm chúng ta vẫn chưa biết. Tuy nhiên, điều quan trọng là bạn phải học từ vựng đúng cách. Đa số người Việt chúng ta học từ vựng chỉ để đọc hiểu văn bản. Thường thì rất ít bạn có thể nghe nói tốt vì lỗi phát âm của mình. Bạn nên bắt đầu học từ vựng với cách phát âm đúng. Điều này sẽ giúp bạn nghe tốt và do đó sẽ có động lực nhiều hơn. Bạn nên tham khảo chương trình free của bên emas để nắm chiến lược học tiếng Anh nhé.

theo mình thì tự học từ con số 0 bằng cách phải đi học phát âm chuẩn đầu tiên đã, nếu không học ở trung tâm thì có thể học với giáo viên nước ngoài: http://giaoviennuocngoai.com.vn/ học xong phát âm thì học các video trên mạng hướng dẫn kết hợp học từ vựng

mình đọc tiếng Anh thì trợ lý ảo (google assistant, cortana, siri …) đều hiểu nhưng người bản xứ không hiểu mình nói một từ nào cả

Chị cho em hỏi là phần nghe mình sẽ nhìn script và nghe tầm 100 lần hay là chỉ cần hiểu script là mình không cần nhìn script nữa ạ

Siri hay Cortana nghe bạn riết quen rồi :smiley: (thật đấy)

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?