Cần tư vấn về đồ án với hệ thống nhúng?

Mình mới là sinh viên năm nhất nhưng muốn định hướng nghiên cứu 1 đồ án từ bây giờ ? Mình nên bắt đầu tự học từ đầu nhỉ , Avr hay arduino hay tìm hiểu điện tử cơ bản gì đó ?

Mới năm nhất thì bạn phải học những thứ cơ bản của điện tử và hệ thống nhúng chứ, như là điện tử cơ bản để về còn đọc hiểu schematic, điển tử số để hiệu được cách 1 hệ thống số hoạt động, kiến trúc máy tính để hiệu cách 1 CPU vận hành, lập trình C cơ bản vì phần lớn hệ thống nhúng dùng ngông ngữ C, rồi sau đó hãy tiến lên học lập trình vi điều khiển nhu AVR hay Arduino bạn ah

AVR là tên một dòng vi điều khiển.
Aduino là cái mạch vi điều khiển có con AVR làm vi điều khiển trung tâm.

Mất công tìm hiểu thì tìm hiểu luôn AVR đi.

1 Like

Mới năm nhất mà bạn đã có được định hướng như vậy là rất tuyệt. Mình đã trả lời một bạn khác ở đây, bạn tham khảo

Bắt đầu từ Điện tử cơ bản, Kỹ thuật xung số, Kỹ thuật lập trình C cơ bản, xong 3 môn này thì bắt đầu nghiên cứu được AVR ngay.

2 Likes

Dạ cảm ơn anh , em cũng đi được 1/2 chặn đường rồi :smiley:

Mình có một số gợi ý cho đề đài đồ án cho Embedded system ( Từ 35-40 nhé). Ngoài ra còn một số đề tài cho các chuyên nghành khác nữa. Có cả gợi ý của Fsoft nữa nhé =))~

3 Likes

Fsoft muốn đẩy mạnh làm outsource cho các công ty automative nên toàn khuyến khích nghiên cứu CAN và Flexray :smile_cat:

3 Likes

hay quá bạn ơi , mình đang cần thứ này

1 Like

chao ban Nguyen Van Nam. Minh muon xem cac de tai cua ban nhung sao minh k down duoc vay. ban co the gui cho minh qua email duoc k ? email minh la: [email protected]
Cam on ban nhieu

1 Like

Mình vừa gửi xong. Sr vì giờ mới đọc được cmt của bạn =))~

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?