C để làm gì và C++ để làm gì?

Em không biết là C và C++ có thể làm gì. Hoặc là em vẫn chưa học đủ để biết được chương trình 2 ngôn ngữ này có thể làm gì. Em thấy nhiều người khuyến khích C++ và nhiều người khuyến khích C. C thường viết cho chương trình gì và C++ viết cho chương trình gì ???

2 Likes

đầu tiên là để tiếp cận với các ngôn ngữ khác còn những lý do khác thì đợi các cmt bên dưới :grinning:

1 Like

Làm được nhiều lắm đấy bạn :slight_smile: , VD như game half-life huyền thoại hình như cũng được viết bằng C++ đấy :slight_smile:

1 Like

ý mình hỏi là C thì nên dùng cho chương trình nào và C++ nên dùng cho chương trình nào vì mình thấy 2 ngôn ngữ cũng khá giống nhau.

Thật ra C++ là C có thêm phần hướng đối tượng thôi bạn :slight_smile: , C++ nó giống như là bản nâng cấp của C ý. :slight_smile:

C dùng cho những chương trình yêu cầu tốc độ cao

những cái gì càng về BASE thì càng gần c++ -> c ->> asm -> 0100101… :grin:

C, C++ hay bất kỳ ngôn ngữ nào thì cũng đều có một mục đích chung là tạo ra ứng dụng. Không có sự phân chia gì rõ ràng trong việc C thường viết cho chương trình gì, C++ thường viết cho chương trình gì. Bạn có thể hiểu khái niệm C, C++ là mang tính chất lịch sử.
Lúc đầu ngta dùng Assembler để viết chương trình (có lẽ đó là ngôn ngữ gần với mã máy nhất). Sau thời gian, ngta thấy rằng Assembler khó quá, thế là có ông nghĩ ra pascal, C…
Một thời gian sau, ngta thấy dùng C vẫn khó, thế là lại có ông nghĩ ra C++.
Chương trình bạn viết bằng C thì bạn cũng có thể viết bằng C++…
Con người tiến hóa thì ngôn ngữ cũng có nấc thang tiến hóa của nó

2 Likes

minh thấy nó khác bạn nhỉ vd như chương trình heloo word trong c và c++ là hoàn toàn khác nhau chứ anh

không đơn giản vậy đâu e :3

em thấy nó kahcs nhiều anh à

Dùng để viết những chương trình yêu câu chạy nhanh.

Theo hiểu biết của mình
C/C++ mạnh về viết game lập trình các chương trình nhúng vào các thiết bị phần cứng, đồ họa máy tính (k phải là đồ họa mức người dùng như chỉnh sửa anh bằng photoshop, mà mà đồ họa mức máy, nôm na là cái bên trong phần mềm photoshop chạy ntn )
ngoài ra thì có thể viết ứng dụng di động, web cũng viết được, .v.v.v nhưng k thông dụng phổ biến vì so với các ngôn ngữ khác thì c/c++ còn nhiều hạn chế

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?