Bây giờ nên học C# 4.0 hay 5.0?

Hiện tại mình đang bắt đầu học C# nhưng qua tìm hiểu mình thấy nó có nhiều phiên bản nên mình chưa biết học bản nào. Mong mọi người tư vấn giúp mình.

2 Likes

Bạn có thể tìm hiểu sự khác nhau giữa 2 version C# trước đã, có thể tham khảo link sau:

Mình thấy giải thích khá rõ ràng. Theo mình thì nên tìm hiểu phiên bản 5.0 vì nó có nhiều cái phát triển dựa trên 4.0 và bổ sung thêm các đồ chơi khác :hankey:

1 Like

5.0 sẽ kết thừa lại tất cả những gì từ 4.0 và sẽ có thêm những tính năng mới xuất hiện từ bản 5.0. Vì vậy cứ yên tâm mà học C# 5.0 nhé bạn.

3 Likes

Chuẩn bị C# 6.0 rồi đấy.

2 Likes

5.0 có tích hợp cả 4.0.

1 Like

vậy phiên bản nào được sử dụng phổ biến hơn trong công việc ạ? và giữa các phiên bản có sự khác nhau nhưng tất cả đều dựa trên những cái cốt lõi chung đúng không ạ

C# 4.0 hay là 5.0 thì còn tùy thuộc vào dự án đó đang sử dụng .NET Framework phiên bản nào nữa. Ví dụ bạn chọn .NET Framework là 4.0 thì bạn sử dụng đc với C# 4.0 còn bạn nếu chọn .NET Framework là 4.5 thì bạn có thể sử dụng được C# 5.0. Tất nhiên .NET Framework 4.0 sẽ không hỗ trợ C# 5.0 và tất cả các .NET Framework sau này đều được xây dựng lên từ cốt lõi của version 1.0 hết

1 Like

vậy bây giờ mình học những cái cốt lõi của C# 4.0 sau đó học lên C# 5.0 chắc cũng nhanh thôi phải không?có tìm hiểu qua sự khác nhau giữa các phiên bản C# rồi nhưng do mới học và chưa đi làm nên mình chưa hiểu được sâu và còn mơ hồ lắm

nếu bạn mới bắt đầu với C# thì cứ học 5.0 đi đừng quan tâm tới 4.0 nữa

bạn có cuốn sách nào hay về C# 5.0 không? khả năng tiếng Anh mình còn kém nên chắc đọc sách tiếng Anh thì không hiểu sâu được

sách C# 5.0 tiếng Việt chắc là không có rồi. Nếu bạn muốn đọc tiếng Việt thì chỉ còn cách đọc sách C# những version thấp hơn thôi

nếu bạn có sách tiếng Anh hay cứ cho mình vài quyển :D. chắc là sách tiếng Việt phiên bản thấp hơn nhưng những cái cốt lõi vẫn dùng được trong C# 5.0 nhỉ

1 Like

tìm trong này nhé bạn http://it-ebooks.info/

1 Like

cảm ơn bạn rất nhiều. mình cũng đang phân vân giữa Java và C#. chưa biết theo hướng nào. bạn và mọi người đưa ra tư vấn giúp mình :smiley:

1 Like

Thích cái nào thì chiến cái đó, không thì bạn thử tìm hiểu cơ bản cả 2 xong chọn cái mà mình thích nhất thôi.

1 Like

e thử xem cái này xem : Tài liệu cơ bản về C#

1 Like

I moved 3 posts to a new topic: Lập trình windows phone thì có cần thiết phải học ADO.NET, ASP.NET… không?

1 Like

Khuyên bạn chọn 1 trong 2 C#, Java mà đi đừng tham vọng 2 cái . Chuyên 1 cái nó tốt hơn học 2 cái mà lơ mơ

Tôi đi theo C# đi theo công nghệ .NET

bạn hay dùng fb không?mình kết bạn nói chuyện.ý định của mình là theo C#.mình kết bạn cùng học hỏi thêm :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?