Arduino và ứng dụng thực tế trong công nghiệp liệu có ổn?

Các bác chuyên gia Arduino cho mình hỏi, có bác nào đã thử ứng dụng mạch Arduino trong công nghiệp chưa vậy. Mình đang làm 1 dự án thực tế mà hoang mang quá không biết có lên theo hướng Arduino không? Để học tập thì ok nhưng không biết quăng em nó vào môi trường thực tế thì sẽ ra sao?

Hi Nguyễn Đức Hoàng.
Arduino chỉ làm chơi chơi thôi chứ làm thực mình chưa thấy ai dùng cả. Toàn tự thiết kế mạch hoặc có điều kiện thì dùng luôn PLC

1 Like

Môi trường học tập và môi trường công nghiệp chắc khác nhau lắm bạn nhỉ?

Cho mình hỏi chút PLC có phải là 1 dạng máy tính nhúng có thể lập trình có thể dùng được trong môi trường công nghiệp?

Hi Nguyễn Đức Hoàng
Bạn có thể dùng GG. Mình không chuyên mảng này.

1 Like

Nó là một thiết bị có thể lập trình chuyên dụng cho hệ thống điều khiển tự động. Không được gọi là máy tính nhúng.

Đặc điểm nổi trội nhất của nó là tính ổn định rất cao và tiêu chuẩn rõ ràng.

1 Like

Môi trường công nghiệp rất khác môi trường học tập.
Nó khắc nghiệt hơn rất nhiều. Ở đấy đòi hỏi gần như chạy không ngừng nghỉ. Các nguồn nhiễu điện từ mạnh từ các tiếp điểm cao áp, solenoid là nhiều , mạnh và thường xuyên.

Thiết kế không tốt đưa vào môi trường đó sẽ ngáp ngáp.
Arduino không thiết kế cho môi trường công nghiệp nên chắc bạn biết kết quả rồi.

1 Like

Cho mình hỏi, khi thiết kế mạch ứng dụng cho công nghiệp thì có cần yêu cầu gì đặc biệt so với lúc demo không bạn?

Ý bạn demo là demo như thế nào ?

PLC khả năng chống nhiễu cao hơn . Ổn định cao… :)) nó được sản xuất để phục vụ cho môi trường công nghiệp mà. với đầu ra đầu vào 24vdc … thấy thích hợp khi kết hợp với các thiết bị khác.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?