An toàn thông tin là gì?

mọi người cho e hỏi ngành an toàn thông tin nó như thế nào ạ . nó khác gì với Khoa học máy tính . hay cả CNTT luôn ạ . e cảm ơn

là sao ạ . có liên quan đến đề bài ko a

Chào bạn,
An toàn thông tin là hành động ngăn cản, phòng ngừa sự sử dụng, truy cập, tiết lộ, chia sẻ, phát tán, ghi lại hoặt phá hủy thông tin chưa có sự cho phép.
Hầu hết các công việc của ATTT đều để đảm bảo những nguyên tắc căn bản:

• Tính bảo mật.
  • Tính toàn vẹn.
  • Luôn sẵn sàng.
  • Không thể chối từ.
    Một số hướng đi của ngành ATTT (theo mức độ phổ biến ở VN):
  • An Toàn Vận Hành: Thường đi từ Network/System Admin trở lên.
  • An Toàn Sản Phẩm: Pentest và kiểm thử.
  • Mã Độc: Nghiên cứu về Mã độc, thường làm bên Antivirus.
  • Phát triển công cụ ATTT: Viết library, tool, software liên quan.

Trong các ngành của CNTT thì mình đánh giá ngành này khó. Ngành này đòi hỏi kiến thức sâu về 1 mảng, và rộng với các kiến thức liên quan. Ví dụ: Làm An Toàn Sản Phẩm bạn phải có nền tảng kiến thức lập trình tốt, phải luôn cập nhật những lỗ hổng mới. Ngoài ra còn phải vững kiến thức về hệ thống, mạng.

5 Likes

nó khác gì nhiều Khoa học máy tính không a .

Khác xa. KHMT mang tính hàn lâm :v nên hỏi trường xin ds học phần…

Trong đó có nghiên cứu thuật toán (như complexity zoo), ngôn ngữ hình thức, mô hình Turing (và còn nữa), có thể có học ứng dụng là phân tích, nhận dạng dữ liệu số bằng máy :v

Học lên thì sẽ thấy KHMT là 1 ngành ứng dụng toán rời rạc :v

3 Likes

vậy a ơi . mấy ngành này mà ngu toán thì học ổn ko ạ . tại trong Gr của KMA mấy anh trong đó nói năm đầu thi lại môn toán siêu cấp thì phải >< huhu

Thực ra bạn nên đọc quyển How to Solve it của G. Polya. Nếu muốn biết mùi toán ở ĐH phải ntn thì xem Calculus của Spivak :slight_smile: chứ không phải toán kiểu lớp 13, 14.

2 Likes

Đặt tên nghe cho kêu thôi, An toàn thông tin đúng là có nhu cầu, nhưng người ta cần là cần chuyên gia để triển khai, thường mời mấy ông nước ngoài, chuyên gia của một công ty bảo mật nổi tiếng tư vấn.
Chứ còn VN đào tạo thì tốt nhất là học ra gõ code hết nhé, học ngành này cùng lắm là ra nó cho làm Chuyên viên ISO/IEC 27001 - chuẩn An toàn thông tin (mà công việc chủ yếu là: soạn thảo văn bản, cập nhật phần mềm, đào tạo nhận thức và để có đứa để nó gõ đầu mỗi khi có đánh giá ISO 27001 hoặc khi hệ thống có vấn đề).

4 Likes

sách thì e rất thích đọc . nhưng có tội e đang học tiếng anh để năm sau mới học đại học :(( rào cản duy nhất

không lẽ học mấy năm đại học mà nghe anh nói có vẻ vô bổ quá nhỉ . vậy anh sinh viên trong buổi tọa đàm này cũng học ở UIT
đây mà …
http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/tuyen-sinh/em-phai-hoc-the-nao-de-luong-khoi-diem-2-000-usd-thang-342765.html

Uh, bạn vào học ĐH thì biết thôi…ông SV đó giờ đã làm được lương 2000-3000$/tháng chưa thì chưa ai biết mà. Tương lai bạn là của bạn.

1 Like

e hiểu ý a nói mà . nhưng cái vấn đề tại sao mọi người lại nói Ngành ATTT của các trường ĐH lại bị nói là củ chuối . mơ hồ nữa :((

Mình nói thế này cho dễ hiểu: Nếu như bạn không rành về vấn đề gì, nhưng bạn phải dạy người khác về vấn đề đó, thì bạn sẽ làm gì? Bạn không muốn nhưng vẫn phải giấu dốt vì uy tín của trường. Chuyên gia an toàn thông tin tự học rất nhiều và không rảnh để đi làm giảng viên rồi. Hơn nữa, thời gian đào tạo cho một chuyên đề quá ít để có thể truyền đạt, chỉ có thể nói khái niệm là…Ờ, chú biết đấy, an toàn thông tin là nghiên cứu những thứ như thế này đó.

Công thức là: Đưa ra cho SV một quyển sách về vấn đề đó, khá dày --> bắt SV chia nhau dịch ra tiếng Việt --> làm tiểu luận --> SV trình bày, giảng viên hỏi theo những gì mình biết rõ, những gì không biết rõ thì không đụng vào --> kết thúc môn. Chưa kể là tha hồ chửi mắng khi phát hiện SV trình bày sai.
Một môn học chỉ có 3 tín chỉ về Tấn công mạng, bạn sẽ học gì? Khái niệm, chấm hết.

Các cuộc thi, chỉ là thể hiện hiểu biết kiểu võ mồm chém gió, biết thì biết vậy thôi.
Thế giới Hacker luôn có những chiêu thức mới, bí truyền, những kiến thức bạn học hôm nay là những thứ đối với họ là cổ lỗ sĩ rồi. Và rồi, ra trường thì thực hành an ninh là: cập nhật phần mềm, bản vá, cài Antivirus, bật tường lửa lên, hạn chế phần mềm lạ, cài phần mềm từ đúng nguồn chuẩn, sao lưu định kỳ…

Chính vì vậy, chỉ có gõ code, đi làm công, tạo sản phẩm mới là con đường rộng mở vì các công ty cần nhiều, chứ An ninh mạng rồi cũng đi gõ code thôi.

Mình đang đang đợi bạn comment thêm để xem kiến thức của bạn tới đâu. Bạn nói câu này chứng tỏ bạn chẳng biết và chẳng làm gì liên quan đến ngành ATTT cả. Nếu bạn đang làm về ATTT thì bạn sẽ biết người trong bài báo là ai. Những cái bạn nói trên hầu hết là toàn nghe nói và chém gió.
To Jv Kenny: Mình cũng đang học ngành ATTT, và sắp ra trường. Nếu bạn học hành chăm chỉ và cố gắng thì luôn luôn có việc. Anh trong bài báo nói trên giờ đang làm cho SEA-GARENA ở SINGAPORE. Bạn có thắc mắc gì thì cứ hỏi, mình sẽ giải đáp trong tầm kiến thức và hiểu biết của mình.

Ok, sắp ra trường thì đường còn dài lắm, ráng lên nhé. Good luck.

1 Like

1 bạn 94 học ATTT tại UIT, ra trường 1 năm đang code iOS nè, có bao giờ làm đúng ngành nghề đâu :yum:

Không phải mình.

1 Like

Vậy bạn cho mình xin ngành gì học xong 100% ra trường các bạn sinh viên đều làm đúng chuyên ngành cái.

cảm ơn anh . đó đến giờ e vẫn ko hiểu tại sao mọi người lại coi đại học ở VN lại cùi bắp đến thế . e thấy 1 số người làm an ninh mạng ở ngân hàng cũng từ đại học VN ra . bách khoa , uit , FPT . mà a đang học ở trường nào vậy ạ

vấn đề ở chỗ : anh học ở đại học về ngành này chưa ạ

Chào em,
Về cái môn học liên quan đến ATTT em có thể xem ở đây: https://daa.uit.edu.vn/content/ky-su-nganh-toan-thong-tin-va-chuyen-nganh-toan-ninh-thong-tin-ap-dung-tu-khoa-9-2014
Đúng là nhiều người có uy tín từ nước ngoài về đều có nhận xét là ĐH ở VN không tốt, và có lời khuyên nếu có thể thì nên đi du học. Anh hoàn toàn đồng ý với quan điểm này. Chất lượng giáo dục ở VN không tốt cũng do nhiều thứ: chất lượng giảng viên, vấn đề tư tưởng, chất lượng học sinh, cơ sở vật chất…
Nếu em có khả năng thì nên chọn đi du học, còn không thì BK, KHTN, UIT, FPT, UET… đều là môi trường tốt và có thể coi là tốt nhất VN để em có thể theo học. Việc đạt kết quả cao (anh dùng từ này thay vì “thành công”) hầu hết đều là đến từ sự nỗ lực của bản thân chính em, chứ không phải thầy cô hay ngoại cảnh, mặc dù nó đóng góp khá lớn.
Với em thì anh có lời khuyên là cứ vào ĐH nào đó, rồi học thật tốt các môn trong trường, đặc biệt các môn liên quan đến chuyên ngành mà em thích. Sau đó tiếp tục học, theo hướng nghiên cứu học đi làm, mọi thứ lúc đó với em sẽ rõ ràng hơn và em sẽ có câu trả lời dựa trên quan sát và hiểu biết của bản thân.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?