An toàn thông tin là gì?

dạ . e cũng quyết tâm Vô được UIT . mà a ơi . lúc a thi vô nó có xét điểm 3 môn trên 6,5 ko a

Hung 94 thức thời đấy: đi code IOS là đúng chuẩn. Mấy lều báo toàn giựt tít, câu view, “làm thế nào giảm 10kg trong 3 ngày, học sao để được 2000USD ?”. Ngay cả Trung tâm Không gian mạng Viettel cũng chỉ 5-7 nhân viên, số lượng tuyển rất ít. 20 chục Quản trị mạng: được 1 người phụ trách tấn công mạng. Học thì phải lấy trung bình xin việc chứ lấy 1-2 mạng ưu tú mà đại diện cả ngành(5-8 sv KHTN TP HCM thực tập tại google chứ không phải học xong ra xin được ở google cả). Đúng như bạn ở trên nói học các học phần đa số là khái niệm, vì những người đi làm vị trí đó họ không rãnh để di dạy cho sv đâu, còn giảng viên thì không đủ kinh nghiệm. Còn ATTT thì thường do sysAdmin mạng nắm CCNP của công ty phụ trách (học mạng máy tính và 5-6 năm kinh nghiệm, có CCNP của cisco thì mới đủ kinh nghiệm? .Còn du học thì quá tốt vì đầu vào ielts 6.5 thừa sức đọc docx bảo mật, chỉ thiếu kinh nghiệm làm việc .

4 Likes

Hehe, mình biết mà :grin:
Nhưng mình không nói đa số ra làm trái ngành, rồi chuyện mấy đứa học hỏi nhau cách viết CV chỉ để có 1 chân thực tập. Mình chỉ đưa ra 1 ví dụ 1 đứa cho tiện (lớp tài năng), khỏi gây war :smile:

Về trình độ thì đa số thua dân học công nghệ phần mềm, sinh viên ATTT dính lỗi global variable, đặt biến không đúng convention, đặt cả đống logic vô 1 chỗ,… nhìn muốn chán luôn. Học khái niệm trên trời mà các lỗi cơ bản lập trình dính hết. :cold_sweat:

Mình mà viết vậy thì ku kia phản hồi liền, bác xem ai nói ngược xíu thôi là ẻm blabla hẳn rồi. Mà newbie có nhiều newbie, những đứa không nghe cứ cho ra đời xử đẹp thôi.

2 Likes

Bạn Hoàng ở trên học xong ATTT nhớ xin đúng ngành nhé. Ra xem được 1-2 công ty tuyển không, và có ngân hàng hay viettel dám nhận bạn vào và giao cả hệ thống cho bạn thực tập không khi không có nổi CCNA cisco. Trung tâm không gian mạng Viettel mỗi năm đăng tuyển vô vàn nhưng phỏng vấn 3 vòng, mỗi năm tuyển 1-2 người. Thôi thì đủ thứ mới phải làm: nghiên cứu chặn tin nhắn rác bằng BI. Còn UIT, BK, KHTN học phí mỗi kỳ 4-5tr so với FPT 50tr/1 kỳ so với du học 30.000- 40.000 usd/ kì, học xong ở Úc, Sing tốn hơn 140.000 usd đạt chuẩn quốc tế rồi bạn có cân nhắc làm tại việt nam lương 1000 USD không?. 100% làm đúng ngành là kỹ thuật phần mềm.

1 Like

nghe các bác nói vậy chắc bỏ theo ngành này quá :(( e rất muốn học liên quan đến mạng . kiểu kiểu an ninh mạng mà các bác nói e nghe nản thật … chắc ráng kiếm học bổng du học phần lan rồi tìm 1 ngành nào " thích hợp " hơn nhỉ

Đâu có hù dọa gì đâu :grin:

Mình chỉ nói đa số, nhưng nếu bạn nằm trong nhóm thiểu số vẫn được mà. Tuy nhiên vẫn phải học chắc, 4 năm học UIT không đủ để bạn từ 1 người không biết gì từ IT để lên được vị trí security engineering, kiến thức đại học chỉ là cưỡi ngựa xem hoa, bạn phải ôn lại trước khi vào practice, và làm đúng công việc của ATTT.

Đồng nghiệp làm bên ATTT mình có quen, theo dõi các lỗ hổng trong giao dịch thẻ VISA của ngân hàng Đông Á. Task giống như bên sysadmin, chạy hệ thống, xem log, và phân tích log có điều gì bất thường. Không có build hệ thống an toàn, hay đề ra giải thuật, kĩ thuật gì mới. Giống như bạn Levis trình bày.

Nhưng không phải không có, nhưng thằng đó là siêu nhân cmnr. Trước khi vô đại học nó đã crack phần mềm, vô học toàn cày, giải toán trên diễn đàn hacker vn, toàn nằm trong top 10, và cũng chỉ có nó là ra làm bên ATTT.

Điều em cần làm là ngành ATTT có thích hợp với em không? Đừng vì tin tức khát nhân lực hay lương cao mà nhảy vô học. Khi em có năng khiếu với ATTT thì việc master là điều bình thường.

3 Likes

e ko quan trọng về nghề nghiệp lắm … thứ e đang theo đuổi là kiến thức "đủ " để trở thành " chuyên gia bảo mật " , cái này chắc chắn không bao giờ năm ở 1 mức độ nào đó . nó luôn phát triển . e đọc blog của a Thái . cũng hiểu được 1 phần nào

e hiểu chỉ là 1 góc thôi. đam mê nó phải đúng với trình độ. 2 bạn hùng ở trên nói đúng đó

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?