AMA session: Hỏi đáp cùng Co-Founder Atadi, giảng viên KHTN TPHCM mọi thứ về con đường nghề nghiệp, khởi nghiệp, Cloud Computing, Web development

Chào Trung,

Thật ra ở VN thì 28 tuổi mình nghĩ là tương đối muộn do bạn cũng chưa có nền tảng gì về lập trình. Và nhiều lý do khách quan thì mình cũng ko nghĩ là cơ hội nghề nghiệp của bạn trong ngành này sẽ cao.

Theo mình cảm thấy thì bạn nên chọn 1 ngành khác làm Career Path chính. Sau đó bổ sung kiến thức lập trình để tạo thế mạnh. Ví dụ:

• Nếu bạn làm trong ngành digital marketing bạn có thể học thêm 1 chút về web, hoặc đồ họa đa truyền thông
  • Nếu bạn làm trong ngành ngân hàng có thể học thêm về Database, An ninh mạng, một số chứng chỉ về mạng của Microsoft chẳng hạn
  • Kế toán thì mình chưa có nhiều kinh nghiệm là bạn sẽ triển khai dc gì nhưng nếu bạn học lập trình thì sẽ có thêm tư duy sắp xếp công việc và hệ thống (cũng như các kỹ năng bổ sung trong Excel, Spreadsheet… giúp bạn làm việc tương đối hiệu quả và năng suất hơn những ng khác)

By the way, nếu thật sự bạn có điều kiện khá về tiền bạc thì bạn có thể YOLO ngành này nếu muốn. Cái này thì sẽ ko ai giúp bạn thêm dc vì có đam mê thật sự hay ko thì bạn phải tự trải nghiệm mới biết. Và mình nghĩ nó sẽ ngốn ít nhất 2 năm nữa :stuck_out_tongue:

2 Likes

Chủ yếu là về thời gian. Hiện tại nếu bạn làm startup nó sẽ ngốn của bạn ko dưới 12h 1 ngày. Trong khi để có thể giảng dạy tốt kể cả những môn bạn đã có kinh nghiệm thì bạn cũng luôn phải follow và cập nhật thêm kiến thức mới.

Hiện tại thì mình Follow 1 số kênh trên social network các chuyên ngành mà mình giảng dạy và 1 số khóa học online để cập nhật kiến thức mới.

Mình làm ở cty cũ là SiGlaz về CV trong lĩnh vực Defect Detection. Chủ yếu liên quan đến Pattern Recognition & Classification. Hồi bảo vệ khóa luận ĐH và CH thì mình chuyên về Low Level Image Feature. Công bằng mà nói thì lúc làm nghiên cứu kỹ năng lập trình của mình ko lên mấy, so với khi mình làm application do có nhiều ràng buộc về performance hơn :smiley:

2 Likes

Nếu bạn thích làm app và game thì bạn phải tự học thêm. Mức độ khó khi tuyển dụng tỷ lệ nghịch với số lượng app và game bạn đã làm hoặc trải qua trong quá trình tuyển dụng.

Thực tế mà nói thì kể bạn có học theo chuyên ngành phần mềm thì số lượng project chính quy mà bạn làm khi còn đi cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay nếu bạn ko có đam mê gì thêm. Trong khi chỉ cần 1 mùa hè tự học bạn đã có thể làm dc 2-3 cái app hay game ngon ngon rồi.

2 Likes

Em hiện đang muốn tìm hiểu về NodeJS, anh có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm của anh trong quá trình tiếp cận và học nodejs 1 cách nhanh chóng hiệu quả không? Cảm ơn anh

1 Like

Chào Anh,

• Em có 1 câu hỏi muốn hỏi Anh ạ. Anh có thể chia sẻ kinh nghiệm khi ta tiếp xúc với 1 công nghệ mới ví dụ: Framework, … thì kinh nghiệm thế nào để ta nắm bắt và ứng dụng chính xác trong thời gian ngắn nhất có thể ạ ?
    Thank Anh :smiley:
1 Like

Em chào thầy,
Thầy cho em hỏi, ngành CNTT việc học lên master có quan trọng và cần thiết không ạ?
Hiện tại, em muốn tìm học bổng để học master ở nước ngoài mà chưa có định hướng cụ thể (kể cả ngành hẹp) và rõ ràng, thầy cho em lời khuyên với ạ.
Em cảm ơn thầy.

1 Like

Mình luôn theo 1 quy tắc khi bắt đầu học 1 cái gì mới là thế này

• Ko đặt mục tiêu là mình sẽ học dc cái đó
  • Đặt mục tiêu là mình sẽ làm dc 1 sản phẩm (có thể to/nhỏ gì cũng dc) bằng nó

Rất tiện là Nodejs vô cùng nhỏ gọn và easy to setup, npm thì cái gì cũng có (đừng bao h nghĩ là mình sẽ tự viết cái gì trước khi search trên npm)

Một số lưu ý khi học Nodejs mà bạn nên dành tối đa thời gian để tìm hiểu thêm

• Async / Callback
  • Variables & Object manipulation
4 Likes

Kinh nghiệm của mình là

• Dành thời gian review và so sánh với các framework khác, lựa chọn ra thế mạnh nổi trội nhất xem nó có phù hợp hoàn cảnh cần dùng ko
  • Ưu tiên các framework có nhiều demo và support từ cộng đồng
  • Nhảy vào làm thử ngay khi có thể, đặt mục tiêu ngắn để hoàn thành từng tính năng nhỏ. Ko ảo tưởng mình có thể master nó ngay từ đầu.
  • Tra cứu và đọc source gốc nếu có điều kiện
  • Cuối cùng và quan trọng nhất là: Phải có tư tưởng về Appreciate đối vời tác giả/cộng đồng đã tạo ra framework đó. Thay vì chê bai hãy luôn nghĩ về hướng tích cực mà nó mang lại và tại sao họ lại thiết kế theo hướng đó. Nhưng cũng tuyệt đối hạn chế thần thánh hóa khi so sánh với các framework cùng nhóm.
2 Likes

Cái này tùy vào Career Path của bạn. Bạn muốn theo còn đường nào chính học thuật hay ứng dụng.
Thực tế thì mình thấy thì Master chỉ là 1 bước đệm vô cùng nhỏ và đơn giản (so với Đại học thì quá ngắn, so với PhD thì quá dễ). Và sau khi bạn hoàn thành Master thì thật sự trình độ chuyên môn của bạn cũng ko dc nâng cao quá nhiều (nếu ở ĐH bạn đã học tốt).

Nói đi thì nói lại, học Master sẽ cho bạn thêm cơ hội để review và tổng hợp lại các kiến thức nền tảng vững chắc cũng như 1 vài khái niệm nâng cao trong ngành. Cho nên nếu hồi ĐH bạn thấy mình còn hơi yếu và có điều kiện học lên Master thì cứ học cho biết :smiley:

2 Likes

Thầy có thể giải thích rõ cho em hơn về cái việc Google ko ạ?
Cách tìm kiếm thể hiện mô hình thuật toán như thế nào?
Làm cách nào để mình tìm kiếm và thấy đc các ứng dụng thực tế của thuật toán ấy.
ps: em đang học thuật toán mà thấy khá nặng bởi em ko thấy đcứng dụng làm gì. hoc ko thấy thú vị

1 Like

Cảm ơn Anh. Tiện đây cho em hỏi về kiến thức 1 chút ạ:
Page Forward và Page Redirect ?

• Anh có thể định nghĩa, cơ chế hoạt động, xử lý của 2 thằng này được không ạ ?
1 Like

VD về 1 mô hình hóa thuật toán

Ý của google ở đây là bạn nên tìm hiểu thêm về thuật toán trên mạng chứ ko nên bó hẹp nội dung trong sách. vì rất nhàm chán. Để làm vậy thì bạn nên nắm rõ tên tiếng Anh của nó.

Ứng dụng thuật toán thì nhiều lắm. Ở trường sẽ ko có đủ thời gian để nói cho bạn biết, chưa kể để ứng dụng dc thì cần phải thiên biến vạn hóa, biết cách điều chỉnh bài toán thực tế để áp dụng thuật toán. Chứ thực tế hiếm có khi nào trùng khớp hoàn toàn với thuật toán lý thuyết. Mà để làm dc vậy thì phải có kiến thức rộng khắp. Bạn ko thấy nó ứng dụng dc gì là tại bạn chưa bao h xử lý 1 vấn đề thật thôi. Nếu bạn muốn tìm xem ví dụ thì phải tự tìm hiểu thêm vậy

2 Likes

Câu này mình ko dám trả lời chính xác 100% nên để stackoverflow trả lời thay nhé.

Bạn nên đọc hết các câu trả lời để có thêm nhiều thông tin và góc nhìn

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?