AMA session: Hỏi đáp cùng Co-Founder Atadi, giảng viên KHTN TPHCM mọi thứ về con đường nghề nghiệp, khởi nghiệp, Cloud Computing, Web development

Sure có, nhưng chỉ với Investor phù hợp.

Hiện thì ko có cụ thể, nhưng nếu có đầu tư sẽ ở phase 2 ( tức là 1 mảng sản phẩm khác tiếp sau vé máy bay và thực sự cần đầu tư để làm tốt)

1 Like

Hồi mình chưa biết gì về web là năm ra đời Bing của Microsoft. Mình thích Bing vì Daily nó có cái Wallpaper cực kỳ đẹp nên mình muốn mang cái wallpaper đó wa trang chủ Google.

Mình public request đó lên Facebook và 1 số bạn bè anh em với lời mời chào là 100$ cho extension như vậy trên Chrome.

Ko ai thèm để ý, thế là mình tự làm. Để tự làm thì mình cần học về HTML/JS. So go for it (Sau mình publish trên Chrome Webstore có 1 cty quảng cáo của CH Séc mua lại với giá 1000$ và mình bán lun). Sau đó nó bị MS kiện vì vi phạm bản quyền hay cái gì đó tương tự nên mình cũng shutdown và ko quan tâm nữa.

“Mọi nhu cầu học tập với mình đều bắt nguồn từ 1 niềm vui nho nhỏ nào đấy. Và càng học mình càng thấy hay thì mình học tiếp thôi”

Bạn còn quá trẻ để ko học tiếp :D. Cho nên hãy tiếp tục.

Để học tốt thì bạn nên tự học. Để có thể tực học thì phải có động lực. Để tạo ra động lực thì bạn nên biến việc học thành 1 project cá nhân tạo ra 1 cái gì đó mà bạn thích.

Trong TH của bạn thì bạn có thể setup milestone cho mình là tự viết 1 trang web blog, porfolio, hay web game hoặc cài gì đó hay ho (Facebook cho VN chẳng hạn).

Nếu bạn muốn thực tập thì phải tự tìm chỗ phù hợp thôi, cty nào cũng dc. Nếu bạn thích thì apply vào atadi thử cũng dc. Nhưng hiện tại quản lý Dev của ATADI đang là 1 ng khác chứ ko phải mình.

1 Like

Cho em hỏi: hiện em đang tự học thuật toán , nhưng em cảm thấy còn mơ hồ, nhất là trong việc áp dụng thuật toán trong việc giải các bài toán, nên em muốn hỏi thời gian đầu học thuật toán anh đã vượt qua như thế nào, em cảm ơn ạ :slight_smile:

2 Likes

Ý tưởng nào khiến anh tạo dựng atadi?

Tại sao trong lúc đang thành công trong Cloud Computing thì anh lại bỏ và tự tạo công ty cho mình? Phải chăng anh muốn mang một luồng khí mới cho bản thân? Anh có nghĩ đây là một việc khá mạo hiểm?

Anh có thể chia sẽ một số kinh nghiệm hay lời khuyên gì cho các bạn trẻ đang có niềm đam mê với IT chưa thực sự trưởng thành hay mới bắt đầu được không?

Xin hết, cảm ơn anh.

chào anh ạ, cho em hỏi 1 câu nhỏ thôi :smile: năm nay trường KHTN HCM dự tính thi riêng hay là lấy kết quả thi quốc gia ạ, và lấy điểm theo khối môn hay lấy tổ hợp ạ. em cảm ơn nhiều ạ

Câu này mình chịu. Mình ko để ý tới thông tin này lắm, chưa kể mấy năm nay thay đổi hình thức thi và xét điểm liên tục. Cho nên tốt nhất là bạn theo dõi trên trang web của trường hoặc gọi điện đến phòng hỗ trợ SV để nhờ tư vấn

1 Like

Ngày xưa thì mình học các thuật toán cơ bản hồi còn học cấp 3 ở CLB tin học bằng Pascal. Sau hồi lên ĐH thì tra cứu theo quyển Giải thuật & lập trình của thầy Lê Minh Hoàng (quyển này gối đầu giường thì dư sức học hết ĐH)

Còn 1 số sách để đọc về thuật toán mình thấy khá hay dù cũng ko thường xuyên xem mà chỉ để tra cứu là “Toán học rời rạc ứng dụng trong tin học”, “Cẩm nang thuật toán” và 1 số sách theo chủ đề của thầy Trần Đan Thư.

Ngoài ra thì mình google khá nhiều các thuật toán và các thể hiện mô hình (mấy cái này giúp mình hiểu dc step by step cũng như ứng dụng thực tế). Lời khuyên cho bạn muốn tìm hiểu về ứng dụng của các thuật toán là Google tên và nguồn gốc tiếng anh của nó.

Bên cạnh đó thì nếu bạn ko quá chuyên sâu nghiên cứu thì cũng chỉ cần nhớ một số ý chính sau của các thuật toán để sau này gặp vấn đề thì nhớ xem phải tra cứu thuật toán nào (chứ nhớ implement chi cho cực)

• Tên & bài toán gốc

• Độ phức tạp tính toán và tính chất khác biệt so với các thuật toán cùng nhóm

6 Likes

Founder của atadi thì gồm 3 người với 3 ý tưởng và trăn trở khác nhau về sản phẩm (Ý tưởng kinh doanh, trăn trở cho sự phát triển của ngành hàng không, khao khát về đất diễn cho công nghệ)

Riêng mình thì ko xuất phát từ ngành vé máy bay nên ý tưởng chính của mình là thiết kế 1 hệ thống đặt vé thực sự đơn giản và dễ dàng, áp dụng tối đa các concept về UI/UX mình đọc được vào thời điểm đó (dạo sau khi mình học web thì rất hay đọc các tạp chí về UI/UX, hiện tại thì hay đọc cái này http://tympanus.net/codrops/).
Bên cạnh đó do lý do gia đình nên mình rất hay phải đặt vé cho người nhà. Mình thì siêu lười, đặt vé máy bay thì phức tạp thôi rồi… nên ghét. Đâm ra muốn tự động nó.

Hồi đó tính ra thì cũng ko dc gọi là thành công trong CC hay gì cả. Chỉ là lúc ở cty cũ SiGlaz thì mình tham gia xây dựng 2 dự án là Click1Taxi (nếu thành công thì nó là Uber bây h), và Click1Bus (hiện tại đang là hệ thống phân phối vé xe đò cho MaiLinh và 1 số nhà xe khác). Trong 2 dự án đó thì mình bắt đầu làm quen với Cloud đầu tiên qua Google App Engine. Thấy hay ho thế là tự học thêm 1 mớ. Rồi làm side project với 1 nhóm bạn, mình mày mò thêm dc AWS, Heroku nên triển khai 1 mớ sản phẩm bằng Cloud. Có cái sống dc 1 năm (Dota2Hall, SandKlock Reader), có cái sống lay lắt tới h (Pastefile.com) nên cũng gọi là kha khá kinh nghiệm.

Sau đợt đó nhận ra là mình chưa biết cách kiếm tiền bằng sản phẩm của chính mình mặc dù thế mạnh là áp dụng công nghệ (lúc đó vẫn ở cty cũ, lương kha khá nên toàn làm free do ko có nhu cầu cấp bách về tiền). Cảm thấy có vẻ trì trệ + rút ra bài học là chỉ có công nghệ thì ko thể tạo ra sản phẩm tốt nên muốn thử cái gì có xuất phát điểm kiểu khác xem sao. Vừa hay có anh bạn cũ rủ làm ATADI thế là YOLO.

Lúc bắt đầu ATADI thì nói thật là mình ko thấy nguy hiểm gì hết. Tính mình kiểu nhát, nên trước khi YOLO cũng tính toán tiền bạc, ống heo các kiểu. Cảm thấy đủ ăn dc vài năm nên mới làm. Nhẩm trước kiểu cùng lắm hết vài năm ta lại đi làm thuê cũng ko sao ấy.
Sau này khi phát triển rồi mới thấy mạo hiểm khi chuyển đổi mô hình từ Small Business sang Startup. Nhưng mà cũng còn hên là… cty vẫn sống, và vẫn còn rất nhiều thứ để làm & phát triển.

Lời khuyên cho các bạn có đam mê là

• Học thật tốt tiếng Anh, ít nhất là Listening & Reading Skill. Bạn sẽ ko thể đi xa nếu ko có tiếng Anh tốt, ít nhất là trong ngành này và 10 năm nữa.
  • Tự tìm cho mình những người sau: Leader tốt (sẽ dạy bạn nhiều thứ hơn là Google), Partner trái ngành tốt (sẽ mở rộng tầm nhìn cho bạn, giúp bạn thấu hiểu nhu cầu cuộc sống), Friend tốt (để bạn có thể chia sẻ và nhận feedback 1 cách chân thành).
  • Tiền rất quan trọng. Trước khi bạn bắt đầu 1 việc mà bạn nghĩ là có thể khiến bạn nổi tiếng và kiếm dc nhiều tiền, hãy tự kiếm dư tiền để sống bằng những cách bình thường trước.
  • … và 1 số các lời khuyên khác bạn có thể tìm thấy trên Facebook của ai đó nhưng hãy sáng suốt khi tiếp nhận với hoàn cảnh riêng của mình
10 Likes

Nhiều người cho rằng tuổi nghề của một lập trình viên là khá ngắn ngủi và lĩnh vực công nghệ thông tin hiện nay có sức đào thải rất lớn. Ý kiến của anh như thế nào ạ?

cảm ơn anh ạ nhiều ạ <3

cái vụ hình thức tuyển sinh của KHTN, hay các trường thuộc ĐHQG nói chung đều phụ thuộc vào ĐHQG nha bạn, nên cũng khó nói trước lắm, nhưng tình hình thì có lẽ vẫn như năm vừa rồi.

1 Like

dạ em cảm ơn ạ, hy vọng sớm có thông tin chính thức

1 Like

CNTT chính xác là có độ khắc nghiệt về đào thải lớn hơn các ngành khác, do khối lượng thông tin dc update hàng năm là vô cùng lớn và điều kiện làm việc cũng thuộc dạng độc hại…

Hồi mới ra trường mình cũng nghĩ là tuổi đời ngành này ngắn nhưng tới thời điểm hiện tại mình đảm bảo với bạn là ko phải thế. Ai nói thế chẳng qua là chẳng có đam mê gì với ngành hoặc học IT theo phong trào. Thường thì họ chỉ hành nghề tầm 5-10 năm là chán, sau đó sẽ nhảy ra làm cái khác (đa phần là mở quán nhậu, cafe hay chuyển sang kinh doanh hàng hóa). Ai cố trụ lắm thì chuyển lên làm Project Manager nửa mùa (kiểu ngồi chơi lướt web lâu lâu chỉ tay 5 ngón mà ko cần học hỏi gì thêm). Lý do chính là vì họ lười dung nạp thêm kiến thức mới do thiếu sót về phương pháp học tốt (điều mà hiếm khi dc dạy ở VN), dẫn đến càng thêm cái mới càng nản.

Với những ng thực sự giỏi và có đam mê thì mình bảo đảm với bạn là CNTT gừng càng già càng cay. Tất nhiên sau 5, 10 năm thì họ sẽ ko chỉ dừng lại ở mức code thuần túy hay cài win dạo mà sẽ chuyển lên làm Kiến trúc sư trưởng hệ thống, hoặc Product Manager, Business Analysis (đóng vai trò kết nối giữa research & development với business). Những người này thì kiến thức cực kỳ bác đại uyên thâm và họ có thể làm bất cứ công việc gì trong thời gian rất ngắn với chất lượng cao. Tất nhiên là tùy vào tính cách & hoàn cảnh mà họ có thể gắn bó với 1 hoặc nhiều cty khác nhau, hay cũng có thể tách ra làm startup nếu còn máu lửa.

Về mặt tuyển dụng thì đơn giản là nếu bạn giỏi thì bạn ko phải nghĩ. Những sừng sỏ cỡ trên thì chỉ cần họ hơi có ý định chuyển cty thôi thì đã nhận dc cả tấn lời mời chào từ mọi nguồn khác nhau rồi (lương miễn bàn)

Một số TH cụ thể mình biết thì có những bác đã U50 mà bây h ngồi tính số dòng code 1 ngày thì đám loi nhoi mới ra trường phải gọi bằng cụ và mỗi khi có công nghệ gì mới là như trẻ con bắt dc kẹo, lao vào xâu xé ko thương tiếc :))

Lưu ý cá nhân của mình là ngành này cũng có ảnh hưởng về mặt sức khỏe tương đối, nên từ lúc trẻ các bạn cũng nên tập 1 số sinh hoạt TDTT tương đối điều độ để có sức mà theo đuổi đam mê.

7 Likes

Phía back-end Atadi sử dụng công nghệ / framework gì và tại sao?

1 Like

Ngôn ngữ BE chính của ATADI là Nodejs, thỉnh thoảng có 1 xài số Opensource là PHP, Ruby.
Công nghệ và framework đang sử dụng thì nhiều lắm mọi người có thể thêm 1 vài tiêu biểu ở stackshare. Ngoài ra thì mấy anh em trong team lúc nào rảnh thì cũng voọc cái mới nên nhiều lắm, kể ko hết.

Lý do chọn Nodejs làm backbone chính là

• Đủ “lean” cho 1 cty nhỏ. Free, easy to learn & deploy giúp bọn mình triển khai nhiều feature với chi phí tối thiểu.
  • Thiết kế xoay quanh Async, rất phù hợp với Cloud Computing khi deploy và scale. Full supported từ các Cloud Provider chính.
  • Trên NPM của Node có thể nói là “Cái gì cũng có” so với các package manager của Java, .NET, PHP, Ruby…
  • Trần đời nghề code chưa có lúc nào cảm thấy sướng như khi bị bug thư viện trên Nodejs. Nhảy 1 phát vào đọc source của các package luôn, các package nổi tiếng toàn dc viết bởi các Gosu, đọc tới đâu “á đù” tới đó.

Nhớ hồi mới thành lập cty bắt đầu triển khai code, mình còn chả biết gì về Nodejs, Angular … (chỉ mới học Hello World trên Javascript, jQuery). Thấy có đoạn sample hay hay, nhào vô làm luôn từ đó tới h.

5 Likes

Great, thank Tùng. Cái này đúng cho mọi ngành nghề.

Nhào vô làm rồi học từ từ, không bỏ là được.

3 Likes

Chào anh ! Em năm nay 28t và sắp tới sẽ học cao đẳng aptech để làm nghề lập trình viên ! Đam mê thì chưa dám nói nhưng bây giờ chỉ thích nó . Hiện giờ chỉ có 1 bằng trung cấp kế toán và đang ở nhà .
Theo anh em có thể tiến xa trong ngành nay không nếu đam mê nó . Vì 28t có lẽ cũng muộn so với lớp trẻ đang tiến lên bây giờ. Vì anh đi trước có nhiều kinh nghiệm nên câu trả lời sẽ thực tế với em hơn !
Cám ơn anh !!

2 Likes

Anh có gặp khó khăn gì không khi vừa là giảng viên vừa tham gia startup, Làm sao để anh có thể cân bằng giữa hai công việc đó.
Theo CV của anh, thì anh đã từng research computer vision, cụ thể là anh nghiên cứu về cái gì à, Làm nghiên cứu kĩ năng lập trình có cải thiện nhiều không hay chỉ là nâng cao kiến thức về computer science không thôi.

2 Likes

Chào anh, hiện tại e đang năm 3 và theo chuyên ngành an toàn thông tin và thấy mình k phù hợp với chuyên ngành này lắm. Em thích làm về app và game hơn. Liệu khi em học trái với ngành mình sau này ra xin việc có khó khăn j không ạ ?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?