27 tuổi sau khi chuyển ngành có nên tiếp tục theo nghề lập trình?

Mình năm nay 27 tuổi. Năm 2018, mình tốt nghiệp 1 ngành học ko liên quan đến lập trình. Nhưng sau khi tốt nghiệp ngành đó rồi đi làm thì mình thấy ko thích hợp vs mình lắm, tiếc là nhận ra quá muộn. Mình đi làm được mấy tháng thì nghỉ. Sau đó mình được 1 người quen giới thiệu đi học lập trình trong 4-6 tháng. Sau đó đi làm về lập trình web, tính đến nay đã có kinh nghiệm được gần 2 năm. Công việc cũng tàm tạm. Theo mng thì mình có nên theo lập trình nữa ko. Vì mình nghe nói ngành này hiện nay chỉ nhận những người trẻ, và công nghệ thay đổi hàng ngày. Còn nếu theo tiếp thì mình nên học thêm gì, vì mình thấy các cty hiện nay đều tuyển chứng chỉ chính quy, còn mình thì ko có chứng chỉ cụ thể nào, chỉ có chứng chỉ nghề của trung tâm thôi. Nhờ mọi người tư vấn giúp mình. Xin cám ơn.

2 năm kinh nghiệm làm lập trình mà còn post topic hỏi kiểu như này thì đúng là nên xem lại rồi

8 Likes

2 năm mà chỉ làm freelance hoặc chỉ làm cho 1 công ty, tập trung làm không đi tìm hiểu thì cũng không lạ lắm đâu. Nhưng mình nghĩ 2 năm kinh nghiệm thì rất đáng quý chứ nhể. 10 năm thì chưa chắc hơn 5 năm nhưng 2 năm chắc chắn hơn 0 năm rồi. 27 tuổi cũng chưa phải già.

9 Likes

Vì mình nghe nói ngành này hiện nay chỉ nhận những người trẻ, và công nghệ thay đổi hàng ngày

Câu này làm mình phải gắt gỏng đây, “nghe nói”
Lên đây hỏi cũng khác gì “nghe nói” đâu
Mà nghe lại không biết động não suy nghĩ, chẳng lẽ tuyển sv mới ra trường làm senior hay techtech
Có lẽ ông này chắc tính suốt đời làm junior nên sợ 3 năm nữa apply junior người ta không nhận

Người khác đọc mấy bài này thì an ủi động viên chứ mình thì chỉ chửi thôi

6 Likes

Đi làm 2 năm rồi mà chẳng thấy khôn ra gì cả !!

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?