26 tuổi, đã làm trái ngành 1 năm, muốn quay lại chuyên ngành IT thì cần làm gì?

Chào mn.

Như tiêu đề. Mình sinh năm 1997. Đã tốt nghiệp CNTT năm 12/2021. Về quá trình học tập thật chất mình rất tệ khi còn học Đại học. Bảng điểm mình chỉ vừa đủ tốt nghiệp. Nhưng riêng Java Core mình đã rất tập trung và có 3.5/4.0 điểm. Các môn liên quan đến cơ sở dữ liệu mình cũng được 2.0/40.
Hiện tại mình đang làm trái ngành khoảng 1 năm và có dành thời gian để rèn luyện lại kỹ năng lập trình. Java và SQL mình cảm thấy bản thân khá ổn về phần này (JDBC, thêm, sửa, xóa Data, tìm kiếm data). Mình đang tìm tòi và học thêm Framework Java Spring để phát triển theo hướng Java Web.

VẤN ĐỀ CỦA MÌNH HIỆN TẠI: là mình xin rất nhiều nơi để xin thực tập về Java Dev để củng cố kiến thức cũ và học thêm kiến thức mới. Đồng thời tìm kiếm 1 cơ hội việc làm để quay lại chuyên ngành. Nhưng hầu như CV mình không được duyệt.

Mình biết vấn đề ở CV mình:
Thứ 1: điểm số khi tốt nghiệp chỉ ở mức vừa đủ tốt nghiệp.
Thứ 2: mình đã đi làm trái ngành 1 năm.

Có 1 công ty Start-up có nhận mình làm TTS không lương nhưng ngôn ngữ chủ yếu cty hướng tới là Python. 1 ngôn ngữ xa lạ mà mình chưa từng được học trên ghế nhà trường.

Mình có 2 câu hỏi hi vọng sẽ nhận được sự tư vấn từ các anh/chị, cô/chú đi trước định hướng cho mình.

Thứ 1: Mình có nên từ bỏ Java và thực tập Python để mở ra hướng đi mới. Tại vì khi seach tìm việc Python mình thấy riêng Việt Nam khá ít CTY tuyển Python Dev và liệu thực tập ở một CTY Start-up không tên tuổi sau khi kết thúc mình có khả năng được nhận ở những CTY lớn không?

Thứ 2: Nếu không từ bỏ Java thì mình nên làm gì tại thời điểm hiện tại để có thể mở ra con đường để mình quay lại chuyên ngành

Viết dài thiệt, mà không vào vấn đề chính

1. CV của bạn đâu, sao không mang lên đây cho mọi người đánh giá? xoá thông tin cá nhận là được rồi?
  2. Bỏ java để qua hay không là tuỳ bạn thôi, vẫn đầy người thành công khi bắt đầu java, đầy người thất bại khi bắt đầu với python và ngược lại
    vậy thì vấn đề ở chỗ con người chứ đâu phải ngôn ngữ, làm sao có 1 cái công thức chung cho việc lựa chọn như này được
    Cty lớn có nhận bạn hay không đâu phải chỉ vì bạn từng thực tập ở đâu? sv mới tốt nghiệp (thậm chí chưa tốt nghiệp) người ta vẫn nhận đó thôi

Cuối cùng, tất cả những gì bạn nói ở trên đều là quá chung chung, cũng không ai xác nhận được những gì bạn nói. Bạn có thể xem lại thái độ và sự cố gắng của bạn

• Nộp CV 10 cty không được thì 100 cty
  • Tham khảo mẫu CV, nhờ người khác đánh gía CV
  • Bạn đại học đâu? Không lẽ bạn không có người bạn đại học nào làm đúng chuyên ngành? dù không nhận bạn thì cũng có thể chia sẻ kinh nghiệm cho bạn viết CV
  • Bạn kể ra rất nhiều, nhưng làm sao người khác tin được bạn làm được như bạn đã kể? làm sao chứng minh? github?

Mọi vấn đề do bạn tự suy diễn đó thôi

1 Like

Dev tốt là đưa gì họ cũng làm được, chỉ có dev không chuyên mới làm không tốt,điểm số nó chỉ là một phần, cái cv của bạn viết cái gì trong đó, thí dụ, bạn làm được gì rồi, dự án nào không, tự mình làm hay không,…

Mình xin gửi CV ở đây. Mn đánh giá giúp mình CV mình còn thiếu sót gì vậy

cv như này của bạn, khả năng là không ai duyệt luôn.

2 Likes

Bạn có thể tư vấn mình một CV chuẩn bao gồm những gì được không? Mình chưa có kinh nghiệm làm CV. Mình chỉ xin làm Intern thôi. Vẫn chưa có kinh nghiệm thực chiến nên không biết ghi gì

CV quá tệ, bạn đã từng tham khảo bất kì cv nào chưa
Đọc vào mình cũng không muốn duyệt

1. Không thấy cái objective ở đâu? Mục tiêu đi thực tập là gì? Ít nhất cũng ghi đại loại là rèn luyện … và trở thành … Hãy cho người ta thấy là bạn có mục tiêu chứ không phải gửi cv chơi chơi
  2. Code là gì? Sao đám đó ngồi chung mâm với nhau? Có thật sự giống nhau không
  3. Used là gì? là những cái bạn đã sử dụng chăng? vậy tất cả xếp vô used luôn cho gọn, cả đám đó cho đặc điểm chung gì mà bạn lại cho vào 1 nhóm
  4. Mục english, cv của bạn viết tệ như này, mình nghĩ là bạn không nên đưa “writer” vào làm gì
  5. Softskill? giao tiếp/làm việc nhóm thế nào? kĩ năng giải quyết vấn đề? khả năng tự học?..
  6. Phần kinh nghiệm làm việc bạn ghi cứ như là không ghi, basic debug là gì? mình không tưởng tượng được, thậm chí là công việc khi bạn làm sales cũng có thể viết được 1 câu dài hơn mà
    Thậm chí là ở VNPT làm có 4 tháng nhưng cũng có chút liên quan tới môi trường IT, bạn có thể ghi rõ là bạn làm gì ở đó, gặt hái được gì? pha trà, rót nước, bấm dây mạng chăng?
    Thường thì người ta cũng sắp xếp thứ tự cty/vị trí gần nhất lên đầu
  7. Không thấy nói gì về bản thân, sở thích, đam mê, mục tiêu (giống phần 1)…

Mình không thấy bạn có sự nghiêm túc trong cái CV này
Thậm chí ngày từ mục đầu tiên là “Code” là mình đã muốn reject, vì bạn còn không phân loại được các từ khoá đó là gì thì làm sao tin được sự học hành của bạn có nghiêm túc được

Ngoài ra không thấy có thông tin gì về sự học tập của bạn ở trong ngày, bạn mới nghỉ việc làm sale từ tháng 3, đùng một cái bạn có 1 đống skill sao, điều này làm mình nghi ngờ (thêm vụ code nữa là x2)

Đối với mình, khi xem 1 CV thực tập thì mình quan tâm phần objective, skill (chủ yếu là phân loại đúng, ít cũng chẳng sao, kiểu gì cũng đào tạo lại), cá nhân

Nội dung khôgn cần phải skill khủng hay gì đó ghê gớm, nhưng phải thể hiện được sự nghiêm túc, đầu tư

6 Likes

Rất cảm ơn góp ý của bạn. Mình lần đầu làm CV nên cũng không biết phải làm như thế nào. Mình sẽ làm lại một cái CV mới

1 Like

@Kim_Phan_Thach Thử dùng chatGPT để gợi ý làm cái CV mới đi. Chúc bạn thành công!

Mình thấy topic này rất hay, cảm ơn @kisuluoibieng, @ky_nguyen1 đã chỉ ra được mấu chốt vấn đề :wink:

5 Likes

Có gắng lên nhé bạn.

.bạn dũng cảm lắm đó, dám đưa cái dở bản thân để rút ra bài học. 1 lần thất bại , 2-3 lần, có thể hơn thì mới có kinh nghiệm để thành công được

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?