Xin ý kiến về việc định hướng học nhúng của mình

Em là sinh viên năm nhất của hcmus.
Em chọn nhúng vì muốn được học về cả điện tử lẫn lập trình.

Không biết các tiền bối có thể cho em xin chút ý kiến về những câu hỏi bên dưới được không ạ.

1. Nhúng và lập trình (web, game, phần mềm) thì bên nào sẽ được ứng dụng nhiều hơn ạ? Em có đọc được thông tin trên mạng rằng nhúng chuyên biệt về một chức năng nào đó không như pc nó có nhiều chức năng.
  2. Em chỉ học cao đẳng công nghệ thông tin, không biết ra trường sẽ có việc làm không ạ? Em dự định sẽ học liên thông đại học sau.
  3. Em thấy những tuyển việc về nhúng ở việt đòi hỏi nhiều thứ trong chương trình học của em không có, em định sẽ tự học và học lệch về nhúng so với chương trình đào tạo của trường.

Em cảm ơn.

1. Mỗi thằng nó có lĩnh vực riêng. Nhưng nếu xét số lượng công việc ở Việt Nam thì web > phần mềm > game. Nhúng là lập trình cho những chỗ không phải PC. Tất nhiên nó không đa năng như PC.

2. Em cứ làm được việc thì sẽ xin được việc. Còn làm không được thì có xin được người ta cũng sa thải thôi.

3. Trong trường chỉ là nơi định hướng và cung cấp kiến thức cơ bản của ngành (nhúng không phải một ngành). Những kiến thức còn thiếu em phải tự cày thêm.

5 Likes

Cảm ơn anh đã đã cho em ý kiến ạ.

Em xin hỏi thêm là đa số tuyển dụng em thấy trên mạng họ yêu cầu bằng cử nhân. Vậy thì sao ạ?

Tức là cần phải tốt nghiệp Đại học đó em.

4 Likes

vâng, ý em là anh bảo " 1. Em cứ làm được việc thì sẽ xin được việc. Còn làm không được thì có xin được người ta cũng sa thải thôi." mà trên mạng họ yêu cầu bằng cử nhân nhiều. em nghĩ mình không đạt được yêu cầu của họ thì làm sao vào xin việc được .

Em là sinh viên thì tốt nghiệp xong sẽ có bằng kỹ sư hoặc cử nhân.
Xét về chuyên môn thì :
Hiện tại năm nhất thì chưa làm nhúng được đâu em nhé. Vì kiến thức nền tảng chưa đủ.
Em sẽ bắt đầu ngỡ ra nhiều thứ từ năm thứ 3.
Nếu chăm chỉ đúng hướng thì sau 4-5 năm em đủ khả năng và có khi làm tốt.

4 Likes

À em quên nói em học hệ cao đẳng ạ.

Vậy là vấn đề của em ở chỗ sẽ không có bằng cử nhân theo yêu cầu ?
Thực ra thì đó cũng là một yếu tố bất lợi nhưng không quá nhiều. Cái bằng đó có giá trị nhưng không phải là tất cả.
Vẫn có nhiều nơi đề cao trình độ hơn hoặc yêu cầu bằng cấp chỉ là để sàng lọc những người không đủ tự tin.

Nếu sau tốt nghiệp vài năm em vẫn lận đận vì tấm bằng thì có thể học lên cao. Còn bây giờ chú tâm để cày đã.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?