Xin tư vấn về ngành trí tuệ nhân tạo Al

sau quá trình tìm hiểu về cntt thi em thấy khá có hứng thú với lĩnh vực tri tuê nhân tạo al ạ. mọi người có thể tư vấn cho em một chút về ngành này được không ạ? học theo ngành này thì có điểm gì khác với các ngành cntt khác không ạ? học thiên về gì ? sau này cơ hội việc làm thế nào ? công việc sẽ như thế nào ạ? Và em nên thi vào trường đại học nào nếu muốn học ngành này ạ ( e ở hà nội)
Vì em cũng chưa định hình rõ lắm nên hỏi khá chung chung, mong nhận được trả lời của moi người ạ.
em xin cảm ơn.

:thinking: Bạn còn chưa biết nó như thế nào sao gọi là hứng thú nhỉ?
(Xin lỗi nếu câu hỏi này làm khó chịu bạn)

9 Likes

mình đâu bảo là không biết gì đâu, chỉ là chưa hiểu rõ thôi mà . với lại mình thực ra cũng không biết cách đặt câu hỏi sao cho phù hợp nữa.

trong số các câu hỏi của mình có vài câu mình cũng tự trả lời được đại khái rồi, nhưng mình vẫn muốn dc nghe tư vấn lại cho chắc nữa

Về AI là làm về gì, ứng dụng gì thì gg đã có hết r, hoặc e có thể tìm trong daynhauhoc.
Còn ngành này khác với các ngành khác thì cụ thể là khác với ngành gì, cntt biết bao nhiêu ngành, e ko nói cụ thể thì a cũng k biết nói sao, a chỉ có thể nói rằng nếu học ngành này thì thiên về suy luận logic rất nhiều, nên e phải có kiến thức toán vững vàng, thứ 2 là av phải tốt
Còn công việc thì hiện tại AI đang rất hot nên cong việc rất nhiều.

1 Like

À :3
Theo mình biết được:

1. Nên vào trường top (như BK HN, ĐH Công nghệ, ĐH KHTN HN)
  2. Cơ hội việc làm không thiếu tuy nhiên sẽ khó tuyển dụng do đòi hỏi kỹ năng cao.
  3. Ngành này học thiên về toán và rất nhiều toán. Có thể nói là học về toán ứng dụng + khoa học máy tính :3
  4. Công việc thế nào thì tùy ngành nhỏ bên trong của AI bạn chọn. AI phân ra rất nhiều mảng bên trong như Xử lý ngôn ngữ tự nhiên, Thị giác máy tính, KHai phá dữ liệu, … Mỗi mảng sẽ có một công việc đặc thù riêng
6 Likes

theo mình thấy thig ở VN mảng TGMT khá là khó xin việc, nếu làm về ML, DL, NLP hoặc data mining thì nhiều việc hơn

2 Likes

Bạn đọc tư vấn của mình ở Topic NÀY nhé.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?