Xin tư vấn có nên học cao đẳng và bắt đầu con đường trở thành Dev ở tuổi gần 30?

Hôm nay mình nhận được một câu hỏi về vấn đề này, mình nghĩ trên diễn đàn có nhiều người có cùng câu hỏi.

Mình không tiết lộ danh tính hay thông tin cá nhân của bạn hỏi câu hỏi này. Mình sẽ trả lời chung chung cho câu hỏi này với giả sử là

• Bạn gần 30 có nghĩa là đã đi làm một cái gì đấy
  • Đã hiểu thời gian là quan trọng (ngày xưa mình đi học mình ham chơi lắm, chơi bời giết thời gian kinh khủng)
1 Like

Bên dưới là trả lời của mình, có lẽ áp dụng được cho nhiều người có cùng câu hỏi

Mỗi người mỗi khác, rất khó để cho lời khuyên cho em. Kinh nghiệm của anh chỉ áp dụng được cho anh mà thôi, khó có thể áp dụng cho người khác.

Nhưng ở đây anh có thể đưa ra một số suy nghĩ của anh

2x tuổi có muộn không?, Không muộn
Do làm việc nhiều năm trong ngành, anh nghĩ 2x tuổi đi làm dev không có vấn đề gì cả, chủ yếu là em có sức khoẻ, có nghị lực, có đam mê là được. Làm dev không yêu cầu em phải làm việc dưới điều kiện khắc nghiệt nên tuổi tác không thành vấn đề.

Có nên học Cao đẳng không?50/50 anh không rõ
Ưu điểm: em có thể học cơ bản
Nhược điểm: Mất nhiều thời gian, tốn kém

Anh gợi ý là nếu em có thể vừa đi học vừa đi làm, nhưng mà chọn những trường hoặc lớp mà thời gian thoải mái để mình có thể đi làm được. Thời gian đi làm là quan trọng nhất.

Ở nước ngoài sinh viên đi thực tập rất nhiều, đó là lý do họ làm việc rất tốt. Anh nghĩ em đã từng đi làm, cũng đã biết tự lo cho mình, cũng biết là tương lai của mình phụ thuộc vào quyết định hiện tại. Thế nên nếu thực sự muốn đạt được thành tựu, thì em phải cố gắng hết mình trong khoảng thời gian tới.

Nhưng điều quan trọng nhất, có lẽ nhiều người không để ý, đó là em cần phải giữ gìn sức khoẻ, đảm bảo sức khoẻ của mình ở tình trạng tốt nhất để có thể học + làm việc hiệu quả.

Anh ví dụ một số điểm

• ăn ngủ điều độ, ngủ đủ, ăn uống đủ
  • không nhậu nhẹt nhiều, ở vn mọi người nhậu nhiều tốn sức khoẻ
  • chơi thể thao hoặc là tập một cái gì đó nhẹ nhàng

Lúc nào cũng đảm bảo mình có sức khoẻ để có thể vừa học vừa làm. Còn một điều quan trọng nữa là có thể em cần phải vay mượn một khoản tiền (nếu em không có) để lo cho giai đoạn 1-3 năm tới để đủ tiền ăn và đi học.

9 Likes

Hồi lâu lâu, một sếp bự từng dặn mình thế này.

Mọi vấn đề ở đời đều là đi từ điểm A tới điểm B.

Thất bại xảy ra khi:

• Không biết mình là ai, ở đâu hay không biết A (A or self-awareness failure)
  • Không biết mình định đi đến đâu, nhắm đến cái gì hay không biết B (B or leadership failure)
  • Biết cả A và B nhưng không biết cách đi làm sao đến được (AB or management/execution failure)

Với câu hỏi, tôi có nên bắt đầu X ở tuổi Y được không thì

A: bạn là ai, bạn có đủ sức mạnh (tinh thần, thể lực, tài chính) thực hiện hành trình X được không?

B: Bạn có hình dung được cụ thể điểm đến cùng của hành trình. Giả sử bạn đạt được nó, bạn có thực sự cảm thấy mãn nguyện với với nó không?
(VD bạn học xong là 33 tuổi, làm việc lương 8,10 triệu/tháng cùng với các đồng nghiệp và sếp trẻ hơn chục tuổi, bạn có chấp nhận được không
Bạn có biết ngành IT có tiếng là kiến thức dễ bị lạc hậu, và các dev chuyển sang vị trí khác ở tuổi U40)

AB: Có khả thi khi đi đến X trong thời gian bạn định không, và bạn phải hy sinh, nỗ lực những gì trong cả quá trình đó.
AB: đâu là cách tối ưu để đi?

Good luck!

5 Likes

Một bạn khác có nhắn mình và hỏi

Q1: Nên chọn hướng đi nào dễ xin việc và cho 5 năm tới. Tôi chọn PHP vì dễ xin việc.
A: Mình nghĩ là không nên chọn một ngôn ngữ cụ thể để tìm việc, mà nên nghĩ là mình có thể học ngôn ngữ X bởi vì ngôn ngữ đó đang có job phù hợp.

Q2: Tôi đã 30t và gần như không có kinh nghiệm lập trinh. thì nên chọn phương án học nào để nhanh tìm được việc, nhà tuyển dụng có chê tuổi cao không.
A: Nên học giải thuật, nếu muốn học nhanh, nên học Python vì Python dễ học. Học xong một ngôn ngữ thì mình sẽ có khả năng học các ngôn ngữ khác, vì hầu hết các ngôn ngữ đều khá giống nhau.

Xem thêm playlist này để hiểu tại sao cần học giải thuật.

10 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?