Xin tài liệu về lập trình vi điều khiển trên linux

Chào mọi người ! Em mới bắt đầu học lập trình vi điều khiển và đang học 8051. E biết đến linux cũg vừa mới đây và thấy nó đã mê hoặc e. Thế nên e muốn học lập trình vi điều khiển trên linux nhưng e tìm tài liệu lập trình vi điều khiển trên linux thì k thấy nhiều. nhất là cách để nạp 1 chương trình từ linux vào vi điều khiển và cách giao tiếp giữa linux và vi điều khiển. Mong mọi người giúp e. Có tài liệu hoặc sách nào hay cho e xin tên hoặc đường link.Cảm ơn mọi người đã đọc!

2 Likes

Bạn đã tìm được tài liệu chưa thế ? Cho mình xin chút kinh nghiệm với, mình cũng đang muốn lập trình vdk trên linux. thanks !

Dạo qua một vòng thấy các nhà sản xuất chẳng mấy mặn mà với linux. Chắc vì nó quá phân mảnh.

Chắc khi lập trình cho vdk sẽ k dùng linux a nhỉ. Khi nào lập trình xử lý dữ liệu trên board họ mới dùng linux.

Lập trình trên board thì cần Linux vì nó hay được cài Linux.
Còn vi điều khiển gần như không liên qua gì đến linux cả.
Hơn nữa các hãng có IDE và compiler riêng hầu như chỉ support Windows thôi.

Có thể vì vậy không thấy nhiều tài liệu vi điều khiển trên Linux cũng đúng. Vì làm việc lập trình vi điều khiển trên đó nó không hiệu quả.

2 Likes

Chào bạn.
Thực sự việc lập trình cho 8051 trên linux khá đơn giản, không khó khăn hay phức tạp gì.
Trên windows mọi người thường hướng dẫn sử dụng Keil C, tuy nhiên giá của Keil C cũng không phải rẻ (Mình không nói đến sử dụng Crack ở đây nhé).
Mình dùng SDCC để lập trình cho 8051 cả trên windows và trên Linux.
Trên linux bạn có thể sử dụng SDCC làm compiler, sử dụng bất cứ text editor nào bạn thích (Mình sử dụng Geany). Có thể kết hợp thêm dùng makefile…

Dùng bình thường mà bạn.

Còn về vấn đề mô phỏng thì sao ạ… trên linux có phần mềm nào mô phỏng tốt không a

Còn phần mềm nạp file hex vào vi điều khiển.

1 Like

Mình không dùng mô phỏng nên không để ý lắm.

Anh đã public ở đây. https://github.com/NgoHungCuong/ispv2 giao diện đồ họa sử dụng GTK

À bác Cường bên CĐT đây phải không nhỉ :slight_smile:

Ok em. Nói chung đầy đủ các tool để có thể lập trình cho 8051 trên linux.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?