Xin tài liệu môn công nghệ phần mềm?

chào các bạn, kì tới mình học môn công nghệ phần mềm,
tìm sơ qua trên mạng thì mình k thấy nhiều tài liệu về môn này lắm
toàn slide, mà slide học thì phải được nghe giảng thì mới dễ hiểu
vậy có bạn nào, anh chị nào học rồi hoặc biết tài liệu nào về công nghệ phân mềm
có thể chia sẻ khộng ạ
xin cảm ơn
tài liệu tiếng việt, là giáo trình càng tốt, vì sách thì chi tiết và dài quá, slide thì ngắn gọn quá, mình nghĩ giáo trình là phù hợp nhất

Mình thấy sách với giáo trình là một :slight_smile:

2 Likes

Mong có người chia sẻ bản tiếng Việt. Mình thì chỉ có bản tiếng Anh.

2 Likes

khác mà, sách khác, giáo trình khác

Chắc kiểu như giáo trình là photo (hay lưu hành nội bộ :D) còn sách là đi mua :smiley:

Đùa thế chứ tùy trường thôi. Bên mình bữa đầu luôn đưa ra một cuốn bắt buộc (giáo trình là cái này :D) với một/vài cuốn tham khảo.

1 Like

sách khác mà, giáo trình khác mà, sách thường sẽ đầy đủ, viết dài, chi tiết, còn giáo trình, có thể coi là 1 bản tóm tắt của sách, và giáo trình thường do các thầy viết phục vụ cho 1 trường nào đó, còn sách thì viết để xuất bản chung toàn quốc
giáo trình thương k có bìa, vì k xuất bản toàn quốc , chỉ nội bộ trong 1 trường nào đó, nên thường chỉ có bản photo

đọc sách dài lằm, trong 1 kì học
có 6 môn, mà môn nào cũng đọc sách, thì mình nghĩ k hiệu quả, k kịp

GV mình chỉ có slide thôi :smiley: còn sách chính GV có chỉ phải đọc chap nào luôn.

2 Likes

Nếu học đúng bài bản thì ngược lại nha bạn. Một môn học có rất nhiều sách tham khảo. Mỗi tuần học mình phải tự học trong các cuốn sách đó. Trong tiết học giảng viên chỉ giảng những ý chính, và vạch ra roadmap để sinh viên tự tìm hiểu trong phần nào, thuộc sách nào.?Vì vậy khi học một môn không chỉ lên lớp nghe giảng là xong, mà còn phải học nhóm với nhau, phân ra từng đứa tìm hiểu các phần khác nhau. Sách thì chủ yếu được thư viện cung cấp.Do đó mà bạn thấy các sinh viên nước ngoài học tập trong thư viện rất nhiều.

Bên Việt Nam mình, chủ yếu do ảnh hưởng cách giáo dục 1 chiều từ giáo viên đến học sinh từ lúc cấp 3, cấp 2 rồi nên thầy/cô ĐH, CĐ mới dạy theo hướng cũ. Giáo viên cố gắng bỏ hết kiến thức vào slide và giảng một lần. Trong khi cách dạy này không đúng. Với lượng kiến thức khổng lồ trên ĐH thì không thể dạy chỉ trong vài tiết được. Do đó chất lượng giáo dục ĐH của nước mình thấp là vậy.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?