Xin tài liệu mật mã học

Tình hình là em vừa mới thi học kì xong nên cũng rảnh, em muốn xin tài liệu về mật mã học để đọc cho vui, không biết các anh chi có biết quyển nào thì cho em xin với ạ, mấy quyển tương tự như “Encrypt messages and hack ciphers!” mà nói về C, là tiếng Việt thì càng tốt :slight_smile: còn không thì tiếng Anh cũng được ạ

Linear Algebra and Its Applications, 4th Edition: Gilbert Strang. Chương cuối có nói về mật mã.
Tác giả là giảng viên MIT, khá hài hước mặc dù hơn 80 tuổi :smiley:

4 Likes

Mấy hôm bữa mình thấy cuốn này được share trên hackernews, review “nghe nói” ổn, khá ngắn mình cũng đang định đọc :stuck_out_tongue: https://www.crypto101.io. Nó có cả phần theory và practical nên khá ổn, đa số sách về mật mã học tập trung vào theory nhiều hơn.

3 Likes

Mình thấy dạng pop crypto thì có quyển của Simon Singh :slight_smile:

1 Like

Anh có tài liệu nào thiên về phần vận dụng không ạ, em muốn học qua các ví dụ như thế sẽ dễ hiểu hơn

Trong tài liệu nãy mình gửi nó cũng có đề cập những ứng dụng chính của mã hóa (đối với lập trình viên) á bạn: SSL, mã hóa database, password, session, crsf… Nếu thiên hoàn toàn về vận dụng thì nó không còn là học mật mã học nữa rồi, chỉ là học dùng công cụ thôi :sweat_smile:.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?