What will you do for your idea?

Bạn là một người đam mê CNTT và kinh doanh !

Bạn năng động … sáng tạo … có nhiều ý tưởng lớn !

Vậy … bạn sẽ chọn cho mình con đường nào … và làm gì với ý tưởng đó !

Theo mình thấy … thông thường … sẽ có 2 nhánh cho dạng người như trên …

Hoặc là bạn đi theo hướng kỹ thuật chuyên môn … trở thành 1 kỹ sư CNTT chuyên nghiệp … lúc này thì mọi ý tưởng của bạn đều nằm trong tay bạn … chính bạn sẽ nuôi nấng và chăm sóc đứa con của mình!

Nhưng … con đường này ko phải đơn giản bước vài bước là qua … và đích đến của nó cũng ảo diệu vô cùng !

Rồi bạn sẽ trở thành 1 Mark Zuckerberg … Larry Page & Sergey Brin … đứng trên đỉnh vinh quang hay … gục ngã giữa đường để rồi … mệt mỏi … tiếc nuối vứt bỏ khoảng thời gian đã qua … và rẽ nhánh cuộc đời sang một cuộc đua khác !

Hoặc là bạn sẽ tìm cho mình 1 người bạn / 1 nhóm bạn … có những ưu điểm riêng … lập thành 1 nhóm … cởi mở và gửi trao toàn bộ tâm huyết … ý tưởng của mình vào gia đình nhỏ đó … đi bán hoặc tìm 1 cty tầm cỡ gửi đứa con mình vào cho họ bảo bọc dạy dỗ !

Để rồi sở hữu riêng trong nhật ký cuộc đời một câu chuyện đầy thăng trầm như huyền thoại Steve Job … lập nghiệp với người bạn thân … lên voi xuống chó … thất bại rồi lại thành công !

Cả 2 con đường đều có những bãi đá gồ ghề và thảm hoa mềm mại của riêng nó … chỉ còn đợi bạn đưa ra quyết định thôi … nếu bạn có 1 bộ óc nhạy bén về kinh doanh + niềm đam mê CNTT … ngay bây h … 1 ý tưởng mà bạn nghĩ nó sẽ tạo ra 1 dấu ấn lịch sử của cộng đồng mạng … thì bạn sẽ làm gì ???

Các bạn cho mình biết ý kiến của các bạn với nào !!!

Vì sân chơi của chúng ta chưa có chức năng tạo “Poll” cho anh em vote nên mình sẽ túm gọn lại vài trường hợp sau, anh em chỉ cần cmt theo số thứ tự của ý kiến mà anh em đồng tình nhé.

Nếu bạn sở hữu trong đầu 1 ý tưởng hay ho về CNTT mà bạn nghĩ là trước đây chưa hề có, bạn sẽ làm gì?

1/ Đi học lập trình để tự mình biến nó thành của mình mãi mãi.

2/ Tìm cho mình 1 người bạn hoặc 1 nhóm để cùng nhau biến nó thành hiện thực, nhưng bạn chỉ mạnh về ý tưởng và khả năng kinh doanh, kỹ thuật thì yếu.

3/ Đi rao bán ý tưởng của mình cho những công ty siêu khủng với mơ ước họ sẽ thay bạn biến nó thành hiện thực.

P/s: Trong trường hợp này mình đang tạm thời bỏ qua các bước như là lập kế hoạch, định hình ý tưởng rõ ràng, bla bla bla … các khâu cần có của 1 statup. Mình đang tập trung vào việc lựa chọn 1 con đường trước khi bắt đầu … mời bà con vào chém cho mát :wink:

7 Likes

Số 2 nha :smile:
Dù cho có phát triển ý tưởng thành công, tạo ra một sản phẩm độc đáo. Thì vẫn cần một team để phát triển ý tưởng đó lên cao hơn và rộng hơn nữa. Bởi vì “đầu tiên không phải là tốt nhất”.

Số 3 thì chắc cũng có mà chưa thấy bao giờ :smiley:

1 Like

Em chọn con đường thứ hai :smile: lập team để lúc làm biếng có người làm thay :v:

1 Like

Số 2. Tìm nhóm bạn làm cùng. vậy vừa có động lực vừa trao đổi được những cái vấp phải.

1 Like

Hi hi, chung ý suy nghĩ :slight_smile: em cũng thích học kinh doanh, kinh tế, thương mại,… nhưng lại sợ nếu theo nó thì khó theo được code (em vẫn đam mê code).

Em chọn 2), có team dù sao cũng tốt hơn, mỗi người một điểm mạnh, cùng làm việc, có gì cũng cùng giúp đỡ nhau được.

1 Like

Mình chọn 2. Đang có ý định build 1 team để vừa học vừa theo hướng freelance các trang nước ngoài để gầy vốn. Lúc ban đầu mình nghĩ ý tưởng quan trọng nhưng trải nghiệm lâu mới thấy cách thực hiện ý tưởng và team thực hiện ý tưởng đó mới là quan trọng. Các quỹ đầu tư cũng quan tâm tới tiềm năng của team của họ đầu tư hơn là ý tưởng. :smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?