Việc làm IT giờ còn quá quan trọng bằng cấp không?

Mình đang là sinh viên năm 2 ĐHBK TPHCM. Chuyên ngành là Kỹ thuật Y sinh (Biomedical Engineering). Ai dè ngành này bang qua nhiều chuyên ngành quá, cái gì cũng được học, mà toàn là kiểu “cưỡi ngựa xem hoa” (chính ông thầy dạy KT điện và KT điện tử mình nói vậy mà). Nhìn cái chương trình đào tạo cũng vậy, có môn mà với chương trình chuyên ngành của ngành chứa môn đó thì mỗi chương được chia ra 1 môn học, trong khi đây thì chỉ là 1 chương dạy trong 4 tiết hoặc 2 tiết -_- Ra trường thì mấy Senpai nói là đi sale hoặc trái ngành là nhiều.

Thế nên mình quyết định sẽ đi sâu vào mảng lập trình điều khiển, cũng bang lung tung qua mấy môn bên khoa máy tính như cấu trúc dữ liệu và giải thuật, hệ CSDL, cũng táy máy học lập trình Avr, Pic, thiết kế web… Nhưng mình không bỏ chuyên ngành của mình, có thêm kiến thức y khoa nó vẫn là một lợi thế hơn chứ :slight_smile:

Dài dòng lan man trên kia chắc anh chị em sẽ nghĩ "Nhìn mặt có giống tôi đang quan tâm không " :)) Thế nên mình lập topic này để xin ý kiến ace đang làm trong lĩnh vực IT, liệu khi đi phỏng vấn thì người ta sẽ ngó vô bằng cấp của mình đầu tiên giống như 1 hàm “auto loại”, giữ lại những bộ hồ sơ đúng hoặc gần chuyên ngành rồi mới phỏng vấn hay sao ? Rất mong nhận được sự chia sẻ của các ace :3

ko quá quan trọng, nhưng vẫn nên có.

1 Like

Hôm bữa có nghe chia sẻ của một anh ở FPT, học ngành sinh học bên KHTN và lên tới chức danh khá cao trong công nghệ phần mềm (nhớ không lầm là giám đốc!). Về mặt lý thuyết thì bạn có cơ hội, nhưng không cao bằng những người học chuyên ngành. Có hai cách để chứng minh khả năng của bạn mà không cần bằng đại học: 1 là dự án thực tế (show demo, portfolio, pet project ra), 2 là thi chứng chỉ chuyên môn của một công nghệ. Đây là hai cách có thể thực hiện được, nhưng để thực hiện được cũng không đơn giản đâu :smile:

2 Likes

:slight_smile: cái bửa hội thảo của FPT ở KHTN em cũng có tham gia.

1 Like

Ở VN thì vẫn còn nhưng bên các nước khác thì đang chuyển qua kĩ năng nhiều hơn rồi.
Các công ty nước ngoài cũng đang có xu hướng quan trọng kĩ năng và ngoại ngữ nhiều hơn.
Microsoft cũng đang tuyển nhân viên bị tự kỉ, Google thì đang chọn nhân viên không cần bằng đại học.

3 Likes

bị tự kỉ làm việc tốt hơn hở :scream:

Mình nghir cái này lâu rồi chứ ?

Chắc là còn dùng để qua vòng gửi xe :smile:

Bằng cấp ko wan trọng bạn ạ
Mình không có bằng và không xin đươc việc. Như vậy bằng cấp chả quan trọng

Là sao :open_mouth:?

:slight_smile: Em nghĩ như thế này, bằng cấp nói nó quan trọng quá thì cũng không đúng, mà nói nó không quan trọng thì cũng sai, nếu không có bằng thì bạn sẽ không qua được vòng gởi xe, để có thể chứng minh thực lực của mình, Còn nếu bạn có bằng mà không có năng lực thật sự thì cho dù có được phỏng vấn đi chăng nữa bạn cũng không được nhận :slight_smile: . Cơ mà hình như trong hồ sơ xin việc thì cũng đâu chỉ có mình bằng cấp thôi đâu nhỉ ? (cái này em chưa biết) :), đây là những điều em nghĩ thôi :slight_smile:

1 Like

bằng cấp chỉ chứng minh mình đã được đào tạo về nghành này chứ không chứng minh được mình có kỹ năng làm việc .
nếu chứng minh cho nhà tuyển dụng thấy mình có kỹ năng về nghành mà họ cần tuyển thì bằng cấp là dư thừa rồi

"Thường thì bạn không thể trở thành một CEO khi chỉ mới tốt nghiệp trung học, nhưng khi bạn đã trở thành một CEO rồi thì sẽ không còn ai quan tâm đến việc bạn đã tốt nghiệp trung học hay chưa "

-Bill Gates-
Câu nói này nếu suy nghĩ sâu hơn thì khá là hay và hợp với trường hợp này :slight_smile: .

bằng cắp không quan trọng đâu giờ hàng tá người vẫn có thể làm những gì họ thích họ muốn mà k cần bằng cấp. chủ yếu là quyết tâm và khả năng thôi

hoang mang quá các bác à @@ :cold_sweat:

Học cho xong đi :smiley:

Người tự kỉ có những kĩ năng đặc biệt mà người khác không làm được.
Tự kỉ ở đây mình nói là bị tự kỉ thật, chứ không phải dạng lên mạng xã hội rồi tự kỉ :v:

3 Likes

Bằng cấp nó chỉ là 1 phần thôi còn nhà tuyển dụng sẽ chú trọng vào việc bạn đem lại những lợi ích gì cho doanh nghiệp của họ! :smile:

ĐÂY LÀ CÂU TRẢ LỜI HAY NHẤT!!!

1 Like

Nếu đã đi làm rồi thì không bàn, tuyển dụng người có kinh nghiệm người ta thường chỉ nhìn vào những project bạn đã kinh qua.

Với fresher, những trường và ngành sẽ được nhân sự ưu tiên hơn, ở các công ty nước ngoài tại Việt Nam cũng không ngoại lệ.

Trường của bạn, BK TPHCM, là một trường vẫn luôn nằm trong mức độ ưu tiên cao. Không đánh giá sự đúng sai của việc này nhưng hiện trạng là vậy.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?