Vì sao bạn lại chọn Ubuntu thay vì Fedora?

Trong diễn đàn DNH, mình thấy đa số mọi người thích sử dụng Ubuntu. Nhưng có ai thích dùng Fedora như mình không. Thật sự mình thấy Fedora rất đẹp, dù apps không được hỗ trợ nhiều như Ubuntu nhưng vẫn đánh giá F nhỉn hơn U một tí về giao diện. Vì sao các bạn lại chọn Ubuntu? Mình chưa dùng bao giờ nên chưa biết, vì mình dùng F đúng như cái tên của nó rồi (Phê Đờ Ra) :slight_smile:

4 Likes

Ờ, không biết từ bao giờ mình chọn Ubuntu over Fedora. Hình như do lúc đầu thấy giao diện của Fedora hơi xấu. Giai đoạn 2008.

Nhưng bây giờ thì lại khác, Ubuntu có nhiều lựa chọn phần mềm cũng như có cộng đồng hỗ trợ rộng hơn.

Ban đầu xài Ubuntu vì nó dễ xài, xong giờ xài quen luôn. Nó cũng có nhiều distro dựa trên Ubuntu với Desktop environment khác nhau nên có nhiều lựa chọn.
Mình thì quen xài Xubuntu dùng Xfce nhẹ hơn so với Unity

2 Likes

Linux thì distro nào chả được, dùng thấy quen và tiện thì dùng chứ có chi đâu bác…còn về so sánh giao diện thì không quan trọng lắm…vì giao diện Linux hoàn toàn cho cá nhân tùy biến rất dễ dàng…thằng này có thể config giống thằng kia…hoặc là cùng theo giao diện phẳng hóa kiểu Numix, Material Design…v…v…Dùng Linux thì em không phân biệt cho lắm!

1 Like

Mình chọn Ubuntu vì phần lớn các ứng dụng có phần config dành riêng cho nó (Hoặc debian) nên làm việc nó thuận tiện hơn.

Chứ giao diện thì không quan trọng lắm.

Mình xài Ubuntu Server :smile:

1 Like

Dùng Ubuntu thay vì Fedora vì thích pack DEB hơn RPM. thích apt-get hơn yum :smiley: và cộng đồng Ubuntu hỗ trơ nhiệt tình hơn bên Fedora.
Exp. hồi trước mình dùm bên F, khi lỗi mình report thì hơn 3 tuần vẫn chưa phản hồi. nhưng từ khi chuyển qua Ubuntu. Có bug gì cứ ubuntu-bug lên Launchpad khoảng 48h là có 1 nồi người hỗ trơ mình có cả Vietnamese :smiley:

2 Likes

Hiện tại mình dùng Fedora cho công việc hằng ngày và thấy độ ổn định nó rất là tốt, trước kia mình dùng Ubuntu những không biết sao băt đầu từ phiên bản 12.04 bắt đầu thấy không ổn định dùng hơi lack,

Với lại mình thương dùng server Centos họ hàng Redhat nên Fedora là lựa chọn số 1, du sao Ubuntu cũng rất good bạn quen cái nào thì dùng thôi vì cả 2 đều open source :heart_eyes:

1 Like

Minh đang xài cả 2 và không thấy khác biệt lắm (thoiwf gian xài fedora chắc nhiều hơn vì xài ở cty, còn ở nhà ubuntu, cảm giác ubuntu nặng hơn fedora), xài fedora thì server live sẽ quen hơn, đa số server live là centos, centos ~ fedora, còn nếu server của bạn thì muốn cài gì thì tuỳ thích.

1 Like

Mình không chọn cả 2 :smiley: mà chọn CentOS bởi vì nó pro hơn :sweat_smile:

Có ai dùng elementary như mình ko

1 Like

cũng đang bắt đầu sử dụng ubuntu, thấy nó phổ biến có gì không biết tra google cho dễ :smiley:

Ubuntu hỗ trợ tốt hơn

sao lại đi so sánh 2 thằng ở 2 triết lý khác nhau như vậy bạn. Nếu bạn so sánh Fedora với Debian, Ubuntu với Opensuse thì hợp lý hơn.

Đã từ lâu tự bao giờ mình không chú trọng giao diện khi xai Linux nữa rồi :grinning:

Làm ơn xin đừng đào top :smiley:

Thế ai dùng Linux Mint giơ tay

Cá nhân mình nhìn nhận Fedora kiểu như bản beta của Red Hat. Mình cũng đã chơi thử với Fedora nhưng lại không tìm thấy lý do nào để thích yum hơn apt của Ubuntu.

Mặt khác, Ubuntu có một cộng đồng người dùng rất lớn, hầu như gặp phải vấn đề gì thì chỉ cần google là có giải pháp. Và có thể, vì một phần nào đó do thói quen không muốn thay đổi, vì phiên bản Linux đầu tiên mà mình thực sự bắt tay tìm hiểu đó chính là Ubuntu.

Nhớ lại hồi còn học trung học hay phổ thông gì đấy, có chương trình phổ cập Ubuntu toàn cầu, mình đăng ký và được nhận đĩa Ubuntu 4.10 nhưng chẳng biết cài đặt hay sử dụng như thế nào, chỉ biết lấy 2 cái sticker tặng kèm dán lên case cho đẹp thôi :smiley: Hình như trong kho mình vẫn còn lưu giữ đĩa Ubuntu 4.10. Hiện tại, Ubuntu đã phát hành đến phiên bản 17.04 rồi. Ngoài ra, thời đó còn có đĩa Hacao Linux của người Việt mình nữa, cơ mà cũng chẳng biết dùng.

Mãi đến sinh viên năm nhất mới bắt đầu chập chững bước vào Linux thông qua Ubuntu. Và đó là một câu chuyện dài kỳ… Ubuntu đã khai mở cho mình nhiều điều mới lạ, nhất là sự lạ lẫm, tò mò từ một Windows User lâu năm. Ngày đó, mê Ubuntu, hôm nào cũng vào getupd8 đọc bài, test và làm theo, cài rồi xóa, mày mò chỉnh chọt hết cái này đến cái khác trên Ubuntu dù trên trường thì đang dạy Red Hat Ent. Nghĩ lại, nhiệt huyết của tuổi trẻ thật mãnh liệt, một khi đã đam mê cái gì thì phải làm đến cùng đến tận.

Nhân tiện, cá nhân mình không thích Linux Mint. Mình nhận thấy Mint có lẽ thích hợp với người dùng cơ bản hoặc mới bắt đầu hoặc chỉ sử dụng, không muốn đi sâu vào tìm hiểu. Và vì mình đã tìm hiểu Ubuntu từ trước khi biết đến Mint, nên mình vẫn thích Ubuntu, thích tự config này nọ theo ý mình hơn là “một phiên bản Ubuntu” được dọn sẵn. Đối với các distro như OpenSUSE, Elementary OS, Gentoo, Arch,… hay gần đây nổi lên Kali, cũng không thích hợp với mình, ý kiến chủ quan là thế :smiley:

Nhưng rồi đến cuối cùng, mình vẫn là một Windows User everyday :slight_smile: Windows vẫn thích hợp với mình hơn trong công việc, trong miếng cơm manh áo hằng ngày và cả trong giải trí nữa. Ubuntu thì mình sử dụng trên server và máy ảo dành cho một số việc cá nhân. Công bằng mà nói, cả Ubuntu nói riêng hay Linux nói chung và Windows OS đều giúp mình rất nhiều trong cuộc sống, cả trong cách nhìn nhận thế giới quan nữa. A very special thanks to both of them!

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?