Về thiết kế giao diện người dùng (UI)

Trước giờ mình thường hay down background hay icon trên mạng về để phục vụ cho việc dev app. Nhưng giờ tự nhiên muốn biết thêm 1 tí về design giao diện để tự làm theo ý mình. Vậy nếu ai có kinh nghiệm về khoản design này thì có thể chỉ dẫn hay cho mình kinh nghiệm có được không ? Hình như là dùng photoshop và illustrator để design, mình thì thích kiểu thiết kế phẳng. Nếu có documents hay tutorials thì tốt quá. :smiley:

2 Likes

flat design cũng chỉ là concept thôi mà.
quan trọng là đầu óc tư tưởng, và cách sử dụng công cụ để thiết kế thôi.

tớ cũng đang học thiết kế vẽ linh tinh. Dùng Sketch với Illustrator.

3 Likes

Có cả vẽ nữa à, mình thường chỉ tưởng tượng trong đầu ra rồi code chứ chưa thử thiết kế ra rồi mới dựa theo đó mà làm.

em cũng từng như bác là tưởng tượng trong đầu ra rồi code… và chả có trang nào ra trang nào :smile:

vẽ cả chục cái layout trên giấy rồi coi lại chúng… mình sẽ rút ra được nhiều thứ như cái nào đẹp hơn, dễ thao tác hơn, hiển thị đúng thông tin cần thiết nhiều hơn,… cách này do một anh trưởng nhóm front-end của một công ty bên Thụy Sĩ chia sẻ… mình áp dụng và thấy cải thiện rất nhiều trong công việc :smile:

1 Like

Đang tìm hiểu, thấy nhiều giao diện có đầu tư chất xám vào nhìn đẹp quá. Cơ mà thực hiện được cũng không dễ vì nhiều cái bên design thiết kế 1 đằng qua bên dev mình làm không được cũng chịu :smiley: Mình thì chắc chỉ tự thiết kế cho vài app nhỏ nhỏ thôi, chứ mốt tham gia project trung bình lớn chắc có design riêng rồi.

mình thì thích trường phái đơn giản hơn :smile: nhưng mà cái gì càng đơn giản thì càng khó… :disappointed_relieved:

nhiều lúc mình cũng cần lắm một tên designer nhưng mà kệ… tự thiết kế cho lên tay :blush:

Nếu bạn nói ra bạn đang tính làm gì thì sẽ dễ chỉ hơn đó. Nếu đang tình thiết kế giao diện cho website thì có lẽ là Photoshop.

Hiện tại mình chưa có ý tưởng thiết kế giao diện nào. Mình làm app chứ không phải web. Chủ yếu hỏi mọi người có ai đã từng thiết kế thì chia sẻ kinh nghiệm thôi.

Nếu bạn đã có hứng thú với designer thì không có gì là không thể và càng dễ dàng hơn nếu bạn đã là coder trước đó rồi.

Về việc học tool nào để thiết kế nó không quá quan trọng bởi vì bạn có ý tưởng làm cái gì rồi thì công cụ sẽ hỗ trợ bạn làm việc đó hiện nay có rất nhiều cho bạn chọn và học.

Học cách sử dụng tool không quá khó và cần bạn làm nhiều để “quen tay” sẽ giúp bạn master hơn khi thiết kế.

Về kinh nghiệm thiết kế thì để nói chia sẽ thì phải có chủ đề cụ thể đề bàn luận chứ nếu ngồi mà nghĩ ra cái gì đó cần chia sẻ thì cũng khá là khó khăn vì concept về thiết kế nó thay đổi từng ngày và nó khá là nhạy cảm với mỗi người vì “người thích màu xanh, người thích màu đỏ, người thích màu vang, …”.

Cho nên mình có một lời khuyên là bạn nên học cách sử dụng các công cụ để thiết kế rồi từ đó dùng nó để hiện thực hóa ý tưởng của mình.

Mình cũng gọi là biết đôi chút về design. Nếu bạn muốn mình có thể chia sẻ.

1 Like

mình thấy vẽ ra giấy, vẽ thật nhiều rồi chọn 1 trong số đó là tốt nhất… có lần thử sử dụng Tool mà ngồi kiếm component… khi kiếm ra thì quên mất định vẽ gì :smile:

Tay mình không vẽ được hơi cứng :smiley:

Cám ơn những chia sẻ của bạn, hiện mình đang tìm hiểu photoshop để có thể sớm design được :smiley:

vẽ layout trước… chi tiết tính sau được mà :smile:

Bạn đang tìm hiểu Photoshop à? Theo kinh nghiệm của tui thì bạn chỉ cần học cái hộp Layers cho thành thạo, cộng với biết dùng công cụ chọn vùng, công cụ Text và cây bút Pen là đủ để thiết kế căn bản rồi. Từ từ học thêm sẽ có nhiều cái hay khác. À, học cách mang hình ảnh vào file đang làm, ví dụ thấy có hình ai đẹp mà muốn lấy ịn vô giao diện của mình thì tải người ta về rồi mở ra trong Photoshop rồi kéo qua file của mình làm một layer, rồi cắt hay đắp thêm cái gì đó cho vừa ý. Cũng vui.

Cái như bạn nói là file psd đó :smiley: Mấy thứ bạn nói mình cũng dùng qua rồi, mình dùng pts để bend màu ảnh mà.

Chắc vẽ tay để phác họa trước giống vầy nhỉ.

1 Like

Ồ, thế à, thấy chưa, bạn không nói rõ và cụ thể thì sao biết ngứa chỗ nào mà gãi cho bạn chứ :stuck_out_tongue: , he he he. Tui cứ tưởng bạn mới tìm hiểu PS mới chỉ như vậy. Mà bend màu ảnh là gì thế bạn? Hay ý bạn là blend?

Chụp ảnh bằng máy kỹ thuật số, rồi vào photoshop blend màu đó mà :smiley: Từ khi biết trò đó thì mình không còn tin vào ảnh của bọn con gái trên mạng nữa, hức :frowning:

Tui thì trước khi biết PS đã chả tin rồi, hi hi. Mà tui vẫn không hiểu ý bạn blend màu là sao? Ý là chụp ảnh bãi biển lúc 9h sáng xong rồi đem vô làm hoàng hôn đó hả? Hay là sao bạn? Tui ngu lắm :stuck_out_tongue:

Bạn để cái icon làm mình hoang mang quá cơ :frowning:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?