Về thiết kế giao diện người dùng (UI)

Bạn nói thế làm tui cũng hoang mang. Thôi, bạn đưa một tấm ảnh lên và nói yêu cầu, nếu tôi biết cách làm tôi sẽ chỉ cho, không thì thôi, có người khác sẽ chỉ. :wink: Trả lời cái cụ thể dễ hơn.

Mình đăng topic để học hỏi kinh nghiệm design thui chứ chưa có ý tưởng gì hết á. :smiley:

Đâu có nói về ý tưởng gì đâu, chỉ là muốn bạn cho một ví dụ để biết bạn đang cần gì thôi. Hồi xưa khi tui đi học design, một trong các môn khó nhất theo tôi là môn ý tưởng thiết kế. Mấy môn dạy phần mềm, thực hành nhiều là quen tay, có cái ý tưởng thiết kế là dễ làm đau đầu nhất. Kinh nghiệm thì nó dàn trải, nếu không có vấn đề cụ thể thì nói sẽ mông lung, chẳng ăn nhập, không đúng chỗ giống như lúc đầu tui chỉ bạn vậy đó. Mong có ai biết nhiều thì chỉ điểm cho bạn một cái vậy.

T/B: Diễn đàn ơi, mấy cái mặt cười nó hỏng có đúng như cái ký hiệu gì hết :stuck_out_tongue: .

Mình thấy bạn nói cũng đúng, mình đọc tài liệu về thiết kế bên nước ngoài và việt nam thấy khác biệt ở chỗ là ở vn thì dành 80% cho việc dạy sử dụng các tools 20% dạy những môn phát triển ý tưởng, còn bên nước ngoài họ dạy họ ngược lại 80% cho ý tưởng còn 20% cho tools vì ý tưởng là quan trọng nhất.

p/s: đúng là mấy cái icon của 4rum mình có nhiều cái sai thật, với lại ít nữa. :blush:

chính nó đó bác… nhưng mà nó còn đẹp hơn em… nhưng mà nhiều lúc em còn xài luôn PowerPoint để vẽ layout cho Web :laughing:

nhưng đôi khi cũng tự vấn lương tâm là tại sao vẽ trên PowerPoint lại đẹp hơn bản thực tế sau khi mình đã implement :cry:

Cái đó chắc do lúc có ý tưởng tuôn trào á. Lúc implement thì cụt ý tưởng rồi :smiley:

đâu có đâu… vẽ sao implement vậy… nhưng lệch 1 pixel cũng đủ làm giao diện xấu đi rồi :disappointed_relieved:

cái đó thì pó tay, khá là ảo diệu :v:

Tôi chỉ nói ý tưởng thiết kế là một trong các môn khó nhất thôi chứ tôi không so sánh tài liệu VN với nước ngoài bạn ui, hi hi, bạn viết như vậy người ta hiểu lầm tui chết. :smile: Bạn không có vẻ là một tay gà mờ, hi hi, tui kiếu. :smile:

Mình gà mờ thiệt mà, vẫn chưa biết gì về design hết. Kiến thức biết được là do đọc báo thôi :smiley:

design ai với photoshop, nếu theo thiết kế phẳng thì cũng không cần phải “họa sĩ” lắm đâu :smiley: khi nào làm typography thì mới dùng hoa tay nhiều thôi
:smile: còn ý tưởng thì bạn cứ add các trang fanpage của AI và PS, theo dõi các trang ấy thường xuyên thì đầu óc thiết kế cũng lên thôi. Giống như mấy bạn nữ thích coi các kênh thời trang ấy :smile: cập nhật các xu hướng cũng như các ngôn ngữ thiết kế
Mới làm thì theo dõi các ngôn ngữ thiết kế :smile: hiểu đơn giản như là một style thiết kế, theo dõi nhận ra các đường nét quan trọng nổi bật thì sẽ mạnh dần lên thôi
với flat design thì quan trọng nhất là phối màu và hình khối :smile: cái này càng phải theo dõi nhiều tác phẩm flat để lên tay
nói chung là xem -> đúc kết -> xem -> đúc kết …
vietdesign cũng là một nơi tốt để bắt đầu, các mánh cũng như ngôn ngữ thiết kế đều được hưỡng dẫn khá chi tiết :smile:
ở trang AI fanpage thì tới thứ sáu sẽ show các tác phẩm AI của các tác giả trên thế giới :smile: nhớ theo dõi nhé

3 Likes

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?